làm thế nào vẫn giữ nguyên diện tích đất thổ cư khi đổi giấy mới?

Chủ đề   RSS   
  • #201907 19/07/2012

    hunter000

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    làm thế nào vẫn giữ nguyên diện tích đất thổ cư khi đổi giấy mới?

    chào Luật Sư!

    Sự việc la minh co 01 miếng đất tại  Hậu Giang diện tích la 7000 m2 trong đó có 4000 m2 thổ cư va 3000m2 đất lúa.

    vì là giấy củ năm 1996 nay tôi đo đạc lai để  xin cấp giấy   mới thì cán bộ đo đạc ra hồ sơ kỹ thuật của miếng đất tôi chỉ có

    300m2 thổ cư  và còn lai 6700m2 đất lúa, tôi khiếu nại  vì dt đất thổ cư của tôi đến 4000m2 , và tôi đã có giấy đỏ rồi  chứ

    không phải xin cấp lần đầu, thì tại sao tôi chỉ còn 300m2 thổ cư . Xin hỏi trường hợp của tôi , tôi phải làm thế nào để xin

    cấp giấy mới có đúng diên tích 4000m2 thổ cư như giấy củ, xin chỉ một cách cụ thể dùm, chân thành cám ơn!

     
    4260 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202093   19/07/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Hiện trạng đất ở mà bạn đã được cấp như thế nào? Bạn có sử dụng đúng mục đích không? Nguồn gốc này sử dụng từ năm nào?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #202357   20/07/2012

    hunter000
    hunter000

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư !

    mình đã nêu rõ ở trên rùi mà. Hiện trạng đất ở là 4000m2 thổ cư ( chỉ xây 01 căn nhà khoảng 300m2 thui , nhà trệt , mái tole,)  đất này ông bà để lại cấp giấy đỏ năm 1996. 

     

    luật sư chỉ dẫn  căn kẽ giùm nhé .   Cám ơn luật sư nhiều lắm

     
    Báo quản trị |  
  • #202366   20/07/2012

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    chào bạn!
    Theo quy định thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp năm 1996 vẫn có gia trị cho đến thời điểm hiện tại. Khi bạn cấp đổi  thì diện tích đất ở vẫn không thay đổi. Bạn có quyền yêu cầu bổ sung tài sản gắn liền với đất vào GCN.

    Theo trình bày của bạn thì bây giờ để bảo vệ quyền lợi của mình bạn phải khiếu nại lên UBND cấp huyện nếu bạn đã được cấp đổi giấy mới mà trên đó chỉ công nhận cho bạn 300m2 đất ở.

    Bạn có thể tham khảo thêm Điều 25, Điều 29 Nghị định 88/2009/NĐ-CP.

     

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |