DanLuat 2015

Làm thế nào để nhận con ngoài giá thú đúng luật?

Chủ đề   RSS   
  • #499698 15/08/2018

    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (378)
    Số điểm: 3820
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 29 lần


    Làm thế nào để nhận con ngoài giá thú đúng luật?

    Xin cho hỏi, trên thực tế trong những trường hợp một người đã có vợ (hoặc đã có chồng) mà có con riêng thì về mặt quy định có thể đăng ký nhận con hay không? Nếu có thể thì thủ tục thực hiện như thế nào, căn cứ vào văn bản nào? Việc nhận con này có vi phạm pháp luật không?

     
    544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499701   15/08/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 8 lần


    Trường hợp nhận con như anh nêu sẽ không bị xem là trái quy định pháp luật và vi phạm pháp luật.

    * Theo quy định tại Điều 91 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì việc nhận con ngoài dã thú là quyền của cha mẹ:

    "Điều 91. Quyền nhận con
    1. Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.
    2. Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia."

    * Thẩm quyền và thủ tục thực hiện theo quy định tại Điều 24 và Điều 25 Luật Hộ tịch 2014

    "Điều 24. Thẩm quyền đăng ký nhận cha, mẹ, con
    Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con thực hiện đăng ký nhận cha, mẹ, con.
    Điều 25. Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con
    1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.
    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc."

     
    Báo quản trị |  
  • #500291   22/08/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 1055
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 31 lần


    Có ba điều kiện để cha, mẹ nhận lại con của mình.

    - Thứ nhất, người nhận, người được nhận là cha, mẹ, con phải còn sống vào thời điểm nhận cha, mẹ, con.

    - Thứ hai, việc nhận cha, mẹ, con là hoàn toàn tự nguyện.

    - Thứ ba, việc nhận cha, mẹ, con không phát sinh tranh chấp giữa những người có quyền và lợi ích liên quan đến việc nhận cha, mẹ, con.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-