DanLuat 2015

Làm thế nào để lấy sổ đỏ thế chấp từ ngân hàng khi người vay vốn đã chết?

Chủ đề   RSS   
  • #473936 08/11/2017

    Hoanggia1993

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm thế nào để lấy sổ đỏ thế chấp từ ngân hàng khi người vay vốn đã chết?

    Chào luật sư. Khi mẹ tôi còn sống đã vay vốn ngân hàng và thế chấp sổ đỏ. Nhưng do bệnh tật bà mất đi, tôi là con sẽ chịu chách nhiệm chi trả tiền vay vốn của mẹ tôi khi còn sống. Và tôi đã thanh toán đầy đủ dư nợ lại cho ngân hàng để lấy sổ đỏ về. Nhưng ngân hàng vẩn không cho tôi lấy sổ đỏ. Và bắt tôi phải đi làm quyền thừa kế đất mới trả sổ đỏ. Nhưng tôi không biết phải làm thế nào. Do bà mất quá đột ngột nên các giấy tờ liên quan đến vay vốn không được tìm thấy. Cho hỏi giờ tôi phải làm sao để làm được quyền thừa kế và lấy được sổ đỏ ra ạ.. xin luật sư tư vấn giúp ạ.

     
    6508 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473979   08/11/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1256)
    Số điểm: 7037
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, đã thanh toán đầy đủ dư nợ lại cho ngân hàng để lấy sổ đỏ về. Nhưng ngân hàng vẫn không cho lấy sổ đỏ. 
    Như vậy, tài sản để lại thừa kế là nhà đất nhưng đang được thế chấp, bảo lãnh để thực hiện nghĩa vụ tại các tổ chức tín dụng, ngân hàng thương mại đồng nghĩa với việc giấy tờ tài sản đang do tổ chức tín dụng hoặc ngân hàng nắm giữ thì chủ sử dụng đất có quyền khai nhận di sản thừa kế. Tuy nhiên, khi thế chấp, bảo lãnh thì những giấy tờ gốc về quyền sử dụng, sở hữu tài sản do bên nhận thế chấp nắm giữ nên việc thực hiện thủ tục công chứng di chúc sẽ có thể gặp một số khó khăn.
    Trong trường hợp người đó bạn phải thực hiện liên hệ với bên ngân hàng để họ phối hợp cùng thực hiện thủ tục khai nhận thừa kế này tại Văn phòng công chứng
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Hoanggia1993 (11/11/2017)
  • #474091   09/11/2017

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ BLDS2015,

    Điều 615. Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

    1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thỏa thuận của những người thừa kế trong phạm vi di sản do người chết để lại.

    3. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    4. Trường hợp người thừa kế không phải là cá nhân hưởng di sản theo di chúc thì cũng phải thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như người thừa kế là cá nhân.

    Ở đây, bạn đã thực hiện đúng nghĩa vụ của bạn theo quy định của luật. Tuy nhiên, ngân hàng không trả lại sổ đỏ cho bạn.(Tài sản ở đây là bất động sản đang được thế chấp nên toàn bộ giấy tờ ghi nhận quyền sử dụng, sở hữu tài sản do bên nhận thế chấp giữ.)

    Mặc dù mẹ bạn đột ngột qua đời, không có di chúc để lại nhưng bạn là con (hàng thừa kế thứ nhất ) nên bạn đương nhiên sẽ được hưởng thừa kế từ tài sản này. Trong trường hợp trên, bạn cần thực hiện phối hợp với bên ngân hàng, để họ hợp tác với bạn trong việc thực hiện thủ tục khai nhận thừa kế tài sản này tại văn phòng công chứng. Sau khi hoàn tất thủ tục, tài sản trên thuộc về bạn, nghĩa vụ trả nợ bạn cũng đã hoàn thành thì ngân hàng sẽ đương nhiên phải trả lại sổ đỏ theo yêu cầu của bạn.

    Chúc bạn thành công!

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ltdkingdom vì bài viết hữu ích
    Hoanggia1993 (11/11/2017)
  • #474168   10/11/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1104)
    Số điểm: 8863
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 796 lần
    Moderator

    Chào bạn Hoanggia1993,

    Trường hợp của bạn, Ngân hàng đã rất "khôn" khi đầu vào họ thừa nhận bạn là người kế thừa quyền, nghĩa vụ của Mẹ nên cho bạn được thanh toán thay cho Mẹ nhưng đầu ra thì họ lại không thừa nhận điều đó, chỉ giao lại sổ đỏ khi bạn có đầy đủ giấy tờ hợp pháp !? 

    Bạn yêu cầu Ngân hàng photo có chứng thực sao y bản chính Sổ đỏ của Mẹ bạn đang thế chấp tại Ngân hàng để bạn đi làm thủ tục nhận thừa kế. Khi đã có Văn bản khai nhận thừa kế (trường hợp bạn là người duy nhất được hưởng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất, hoặc có nhiều người được hưởng thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất nhưng tất cả đều đồng ý để cho bạn đại diện đứng tên trên Sổ đỏ) hoặc Văn bản thoả thuận phân chia di sản thừa kế (có nhiều người được hưởng thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất nhưng tất cả đều cho tặng toàn bộ phần thừa kế của họ cho Bạn) thì bạn trở lại yêu cầu Ngân hàng giao lại Sổ đỏ cho mình.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    Hoanggia1993 (11/11/2017)
  • #474169   10/11/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1104)
    Số điểm: 8863
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 796 lần
    Moderator

    Ltdkingdom viết:

    ......................................................................

    Mặc dù mẹ bạn đột ngột qua đời, không có di chúc để lại nhưng bạn là con (hàng thừa kế thứ nhất ) nên bạn đương nhiên sẽ được hưởng thừa kế từ tài sản này. Trong trường hợp trên, bạn cần thực hiện phối hợp với bên ngân hàng, để họ hợp tác với bạn trong việc thực hiện thủ tục khai nhận thừa kế tài sản này tại văn phòng công chứng. Sau khi hoàn tất thủ tục, tài sản trên thuộc về bạn, nghĩa vụ trả nợ bạn cũng đã hoàn thành thì ngân hàng sẽ đương nhiên phải trả lại sổ đỏ theo yêu cầu của bạn.

    Chúc bạn thành công!

    Tôi góp ý : không có trường hợp nào "đương nhiên sẽ được hưởng thừa kế....." cả bạn à. Tất cả, dù là hưởng theo di chúc hay theo pháp luật đều bắt buộc phải trải qua một số thủ tục luật định chứ không đương nhiên được hưởng. Tất nhiên tôi hiểu ý bạn rằng con thì đương nhiên được hưởng thừa kế của Mẹ nhưng khi tư vấn Luật chúng ta phải cố gắng dùng từ sao cho chính xác nhất, bạn nhé.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    Hoanggia1993 (11/11/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-