Làm thế nào để đưa Tài sản cá nhân của chủ doanh nghiệp làm TSCĐ cho DN?

Chủ đề   RSS   
  • #58824 27/08/2010

    phuocan13

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2009
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Làm thế nào để đưa Tài sản cá nhân của chủ doanh nghiệp làm TSCĐ cho DN?

    Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau: Ngày 27/5/09 tôi thành lập DN, cá nhân tôi có một xe oto con nhưng tôi không đưa nó vào tài sản của Dn, bây giờ tôi muốn đưa nó vào TSCĐ cho Dn, đứng tên DN vậy tôi cần những thủ tục nào?
     
    36568 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phuocan13 vì bài viết hữu ích
    camthu.tran@tuvanthanhcong.com (06/10/2020) ketoansonla (24/10/2011)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58870   27/08/2010

    vanducnam
    vanducnam

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2010
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 1303
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 24 lần


    Còn tuy loại hình doanh nghiệp của bạn nữa bạn àh , bạn tham khảo điều 29 và 30 của luật doanh nghiệp để nắm vấn đề nhé !

    Điều 29. Chuyển quyền sở hữu tài sản

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

    Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo uỷ quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;

    c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty.

    2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

    Điều 30. Định giá tài sản góp vốn

    1. Tài sản góp vốn không phải là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng phải được các thành viên, cổ đông sáng lập hoặc tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá.

    2. Tài sản góp vốn khi thành lập doanh nghiệp phải được các thành viên, cổ đông sáng lập định giá theo nguyên tắc nhất trí; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn so với giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì các thành viên, cổ đông sáng lập liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

    3. Tài sản góp vốn trong quá trình hoạt động do doanh nghiệp và người góp vốn thoả thuận định giá hoặc do một tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được người góp vốn và doanh nghiệp chấp thuận; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì người góp vốn hoặc tổ chức định giá và người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp cùng liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanducnam vì bài viết hữu ích
    tuananhttr (02/01/2018)
  • #59257   31/08/2010

    nqtrang
    nqtrang
    Top 200
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Trường hợp bạn thành lập doanh nghiệp tư nhân thì vốn đầu tư do chủ doanh nghiệp tự đăng ký. Chủ doanh nghiệp tư nhân có nghĩa vụ đăng ký chính xác tổng số vốn đầu tư, trong đó nêu rõ số vốn bằng tiền Việt Nam và các tài sản khác; vốn bằng tài sản phải ghi rõ loại tài sản, số lượng và giá trị còn lại của mỗi loại tài sản.

     Toàn bộ vốn và tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán và báo cáo tài chính của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

     Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng vốn đầu tư bổ sung vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Việc tăng vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán. 

    Trường hợp bạn thành lập doanh nghiệp tư nhân thì vốn đầu tư do chủ doanh nghiệp tự đăng ký. Chủ doanh nghiệp tư nhân có nghĩa vụ đăng ký chính xác tổng số vốn đầu tư, trong đó nêu rõ số vốn bằng tiền Việt Nam và các tài sản khác; vốn bằng tài sản phải ghi rõ loại tài sản, số lượng và giá trị còn lại của mỗi loại tài sản.

     Toàn bộ vốn và tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán và báo cáo tài chính của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

     Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng vốn đầu tư bổ sung vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Việc tăng vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán. 
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nqtrang vì bài viết hữu ích
    tuananhttr (02/01/2018)
  • #59791   07/09/2010

    phuocan13
    phuocan13

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2009
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    ý em hỏi là bây giờ em cần làm thủ tục gì để đưa xe vào TS của dn? Thẩm định giá, hay đổi cà vẹt, có thể làm hợp đồng thuê xe với chủ dn để láy chi phí không?
     
    Báo quản trị |  
  • #169252   29/02/2012

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    chào bạn!
    để đưa tài sản vào công ty bạn cần làm là:
    - tiến hành tăng vốn điều lệ bằng hiện vật của DN tại Sở Kế hoạch và Đầu tư.
    - chuyển quyền sở hữu ô tô đó cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
    - Sau khi có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới thì bạn đến cơ quan thuế, hạch toán vào sổ kế toán và trích khấu hao theo quy định.
    thân!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |  
  • #169475   01/03/2012

    phuocthangph
    phuocthangph

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy đối với công ty TNHH Một Thành Viên chủ doanh nghiệp góp vốn bằng TSCĐ (xe ôtô) thì sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #180684   23/04/2012

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    chào bạn !
    trường hợp của bạn cũng tương tự t/h trên thôi.
    Nhưng nếu công ty của bạn khi bắt đầu thành lập, chủ DN góp vốn bằng tài sản (oto) thì bạn ghi trong điều lệ công ty là góp vốn bằng tài sản (oto), trị giá tài sản...; sau khi có giấy ĐKKD của công ty thì làm thủ tục đăng bộ tài sản với tên công ty.
    thân!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |