DanLuat 2015

Làm thế nào để đổi họ cho con sang họ của cha dượng?

Chủ đề   RSS   
  • #506334 31/10/2018

    hoangtung2402
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (134)
    Số điểm: 750
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Làm thế nào để đổi họ cho con sang họ của cha dượng?

    Câu hỏi: Tôi có thể đổi họ cho con của tôi sang họ của cha dượng nó được không? Nếu được thì phải đổi bằng cách nào ạ?

    Câu trả lời: 

    Tại Bộ luật dân sự 2015 có quy định về những trường hợp được thay đổi họ như sau:

    -Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

    - Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

    - Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

    - Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

    - Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    - Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

    - Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

    - Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Theo quy định này thì có thể thấy, việc đổi họ của con sang họ của cha dượng không nằm trong những trường hợp được đổi họ theo quy định của pháp luật. Vì vậy, để được đổi họ cho con trong trường hợp này thì cha dượng cần phải nhận con của bạn làm con nuôi bởi tại Khoản 2 Điều 24 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định như sau:

    "Điều 24. Hệ quả của việc nuôi con nuôi

    ..........

    2. Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi.

    Việc thay đổi họ, tên của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó."

    Như vậy, với quy định này thì cha dượng sau khi nhận con của bạn làm con nuôi sẽ có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thay đổi họ cho con của bạn bạn nhé. Tuy nhiên, cần phải lưu ý là nếu bé đã đủ 09 tuổi trở lên thì việc thay đổi họ phải được sự đồng ý của bé nữa bạn nhé.

    Một vấn đề đáng quan tâm khác nữa là để được nhận con của bạn làm con nuôi thì người cha ấy không được thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Khoản 2 Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010. Cụ thể, tại điều này quy định như sau:

    "Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

    .........

    2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

    a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    c) Đang chấp hành hình phạt tù;

    d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em."

    Cùng với đó, việc nhận nuôi con nuôi cũng cần phải được sự đồng ý của cha đẻ và của bé (nếu bé đủ 09 tuổi trở lên) bạn nhé. Cụ thể, vấn đề này được quy định tại Điều 21 Luật Nuôi con nuôi 2010 như sau:

    "Điều 21. Sự đồng ý cho làm con nuôi

    1. Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; nếu cha đẻ hoặc mẹ đẻ đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người còn lại; nếu cả cha mẹ đẻ đều đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người giám hộ; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó."

     
    556 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507163   11/11/2018

    nguyenquachcongminh
    nguyenquachcongminh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2018
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Đổi họ con nuôi theo cha dượng

     

    Mình bổ sung thêm một số nội dung về hồ sơ:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Luật Nuôi con nuôi, để đăng ký nuôi con nuôi, bạn phải nộp hai bộ hồ sơ đăng ký nuôi con nuôi đến UBND cấp xã nơi bạn thường trú, một là hồ sơ cho bạn (người nhận nuôi) và hai là hồ sơ cho con riêng của vợ bạn (người được nhận nuôi).

     

    Hồ sơ của người nhận con nuôi gồm: (quy định tại Điều 17 Luật Nuôi con nuôi)

     

    - Đơn xin nhận con nuôi

     

    - Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế

     

    - Phiếu lý lịch tư pháp

     

    - Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân

     

    Hồ sơ của người được giới thiệu nhận nuôi bao gồm: (quy định tại Điều 18 Luật Nuôi con nuôi)

     

    - Giấy khai sinh

     

    - Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp

     

    - Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng

     

    Thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi là 30 ngày, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-