DanLuat 2015

làm thế nào để có thể mua kiếm nhật từ nhật bản hoặc trung quốc về VN hợp pháp (trưng bày, sưu tầm)???

Chủ đề   RSS   
  • #237384 04/01/2013

    xiaoku

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    làm thế nào để có thể mua kiếm nhật từ nhật bản hoặc trung quốc về VN hợp pháp (trưng bày, sưu tầm)???

    mình rất mê kiếm nhật và rất muốn sưu tầm những thanh kiếm nhật độc, cỗ, được những nghệ nhân danh tiếng rèn. Nhưng VN mình không cho chập về. Vậy mình cần có những giấy tờ hay làm thế nào để có thể sưu tầm chúng 1 cách hợp pháp? và nếu đặt mua từ nước khác thì làm sao qua được hải quan???

     

    xin mọi ng tư vấn. thanks for reading

     
    32841 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237524   05/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Căn cứ Pháp lệnh số: 16/2011/UBTVQH12 thì bạn không được phép nhập kiếm này từ nước ngoài.

    Tuy nhiên, bạn có thể nhờ Câu lạc bộ, trường, trung tâm đào tạo, huấn luyện thể thao mua giúp cho bạn (tuy nhiên rất khó)

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    xiaoku (06/01/2013)
  • #237596   05/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, theo PHÁP LỆNH QUẢN LÝ, SỬ DỤNG VŨ KHÍ, VẬT LIỆU NỔ VÀ CÔNG CỤ HỖ TRỢ năm 2011 thì bạn được sở hữu kiếm Nhật. Cụ thể là:

    Điều 5. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Cá nhân sở hữu vũ khí, trừ vũ khí quy định tại khoản 4 Điều 3 của Pháp lệnh này.

    Mà vũ khí quy định tại khoản 4 điều 3 là:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    Trong Pháp lệnh này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    1. Vũ khí gồm vũ khí quân dụng, súng săn, vũ khí thô sơ, vũ khí thể thao và các loại vũ khí khác có tính năng, tác dụng tương tự.

    2. Vũ khí quân dụng gồm:

    a) Súng cầm tay hạng nhỏ là vũ khí được thiết kế cho cá nhân sử dụng gồm súng ngắn, súng trường, súng tiểu liên, súng trung liên và các loại súng khác có tính năng, tác dụng tương tự;

    b) Vũ khí hạng nhẹ gồm súng đại liên, súng cối dưới 100 mi-li-mét, (mm), súng ĐKZ, súng máy phòng không dưới 23 mi-li-mét (mm), súng phóng lựu, tên lửa chống tăng cá nhân, tên lửa phòng không vác vai, các loại vũ khí hạng nhẹ khác có tính năng, tác dụng tương tự;

    c) Các loại bom, mìn, lựu đạn, đạn, ngư lôi, thủy lôi, hỏa cụ;

    d) Vũ khí không thuộc danh mục vũ khí do Chính phủ ban hành nhưng có tính năng, tác dụng tương tự như vũ khí quân dụng.

    3. Súng săn là súng dùng để săn bắn gồm súng kíp, súng hơi, các loại súng khác có tính năng, tác dụng tương tự.

    4. Vũ khí thô sơ gồm các loại dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ.

    Bạn nói tiếp là nước ta cấm nhập về nhưng tôi thấy điều 5 pháp lệnh vừa nêu không cấm:

    Điều 5. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Cá nhân sở hữu vũ khí, trừ vũ khí quy định tại khoản 4 Điều 3 của Pháp lệnh này.

    2. Chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán, nhập khẩu, xuất khẩu trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ.

    3. Lạm dụng việc sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ để xâm phạm sức khỏe, tính mạng; quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức.

    Như vậy ta chỉ cần làm thủ tục nhập khẩu hợp pháp là được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    xiaoku (06/01/2013)
  • #237604   05/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn huynhquangphat !

    Theo bạn thì cá nhân có được phép mang vũ khí (Kiếm) từ nước ngoài (Nhật) về Việt Nam được không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

    Rất vui được trao đổi cùng bạn.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    xiaoku (06/01/2013)
  • #237703   06/01/2013

    xiaoku
    xiaoku

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    xin các bạn hướng dẫn giúp mình thủ tục và quy trình để mình có thể sở hữu được 1 thanh kiếm nhật được nhập từ Nhật hoặc từ chính hãng ở Trung Quốc về ????

    thanks all

    Cập nhật bởi xiaoku ngày 06/01/2013 09:19:13 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #238390   09/01/2013

    xiaoku
    xiaoku

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    xin mọi người tư vấn giúp mình. Mình cần phải có những giấy tờ gì để có thể mua 1 thanh kiếm từ Nhật hoặc TQ về VN???

     
    Báo quản trị |  
  • #238496   09/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Theo quy định tại Nghị định 25/2012/NĐ-CP:

     

    Điều 15. Thủ tục cấp Giấy phép mua vũ khí thô sơ

    1. Việc trang bị vũ khí thô sơ phải đúng đối tượng quy định tại Điều 23 Pháp lệnh (16/2011/UBTVQH12) Điều 13 Nghị định này. Bộ Công an căn cứ chức năng, nhiệm vụ, nhu cầu của từng đối tượng (trừ các đơn vị Quân đội, Dân quân tự vệ) để cấp Giấy phép mua theo đúng chủng loại. Hồ sơ lập thành 01 bộ bao gồm:

    a) Văn bản đề nghị mua vũ khí thô sơ. Nội dung văn bản nêu rõ lý do, số lượng, chủng loại vũ khí thô sơ cần mua.

    b) Giấy giới thiệu của người đến liên hệ.

    Người có tên trong Giấy giới thiệu xuất trình Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng cho cán bộ tiếp nhận hồ sơ.

    2. Nơi tiếp nhận hồ sơ cấp Giấy phép mua vũ khí thô sơ

    a) Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội tiếp nhận hồ sơ cấp Giấy phép mua vũ khí thô sơ của cơ quan, đơn vị thuộc các Bộ, ngành ở Trung ương và các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ được phép đào tạo nhân viên bảo vệ.

    b) Công an các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương tiếp nhận hồ sơ cấp Giấy phép mua vũ khí thô sơ cho các cơ quan, đơn vị ở địa phương.

    Cơ quan Công an khi tiếp nhận hồ sơ tiến hành thẩm định. Trong thời hạn 05 (năm) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan Công an phải cấp Giấy phép mua vũ khí thô sơ theo quy định.

    3. Thời hạn của Giấy phép mua vũ khí thô sơ là 30 ngày.

    Như vậy, bạn không thuộc những đối tượng được trang bị vũ khí thô sơ (kiếm Nhật) nên bạn không được cấp phép mua vũ khí thô sơ.

    Tuy nhiên, bạn được phép sở hữu vũ khí thô sơ là hiện vật nhằm triển lãm, trưng bày.

     

    Điều 14. Sở hữu vũ khí thô sơ của cá nhân

    Cá nhân chỉ được sở hữu vũ khí thô sơ là hiện vật để trưng bày, triển lãm, đồ gia bảo hoặc được gia truyền theo phong tục, tập quán của đồng bào các dân tộc.

    Chúc bạn vui vẻ!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #239234   13/01/2013

    laiminhthai
    laiminhthai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    theo như mình biết thì đối với Nhật Bản: kiếm là vật quốc bảo nên không được phép mang ra khỏi quốc gia. Bạn xem lại nhé

     

     
    Báo quản trị |  
  • #240838   21/01/2013

    xiaoku
    xiaoku

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy là tan giấc mộng rồi. vì đi làm mấy laoị giấy tờ như thế thì tụi kia đòi ăn kinh lắm dù có quen biết, và còn bị hành chạy đi chạy lại nữa. còn như trong "

    b) Giấy giới thiệu của người đến liên hệ.

    Người có tên trong Giấy giới thiệu xuất trình Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng cho cán bộ tiếp nhận hồ sơ.

    "

    mà mua từ nước ngoài thì hok lẽ kêu ngta bay qua VN để đi trình giấy tờ cho bọn tiếp nhận hồ sơ àh.

     

     
    Báo quản trị |