DanLuat 2015

Làm thế nào để chấm dứt Hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #457202 13/06/2017

    Làm thế nào để chấm dứt Hợp đồng lao động?

    Chào mọi người hiện tại mình có vấn đề sau, mong nhận được hỗ trợ của mọi người:

    Bên công ty mình là công ty liên doanh giữa Doanh nghiệp Nhật Bản và công ty của Việt Nam.

    Trong hợp đồng liên doanh và điều lệ của công ty có ghi rõ phía công ty Việt nam được quyền chỉ định cho vị trí Kế toán trưởng.

    Hiện tại vị trí Kế toán trưởng hiện nay tại công ty Liên doanh đang được ký Hợp đồng vô thời hạn. Do đó để tiếp nhận ví trí kế toán trưởng mới mà phía công ty Việt Nam chỉ định thì phía công ty Liên doanh có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng vô thời hạn với Kế toán trưởng hiện tại với lý do “Thay đổi cơ cấu” được không?

    Vì theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định 05/2015/NĐ-CP  hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động:

    “Điều 13. Thay đổi cơ cấu, công nghệ và lý do kinh tế

    1. Thay đổi cơ cấu, công nghệ tại Khoản 1 Điều 44 của Bộ luật Lao động gồm các trường hợp sau đây:

    a) Thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động;

    b) Thay đổi sản phẩm, cơ cấu sản phẩm;

    c) Thay đổi quy trình, công nghệ, máy móc, thiết bị sản xuất, kinh doanh gắn với ngành, nghề sản xuất, kinh doanh của người sử dụng lao động.”

    Nếu không thể chấm dứt theo quy định này thì liệu bên mình có cách nào để chấm dứt hợp đồng lao động với người này không nhỉ?
     

     
    1176 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457204   13/06/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13527)
    Số điểm: 93276
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    Theo tôi là được, với điều kiện là cty cho tất cả các kế toán nghỉ việc, và thuê người làm kế toán (thuê dịch vụ kế toán).

    Sau đó chừng vài tháng thì lại quay lại như cũ, mời các nhân viên kế toán khác trở lại làm việc, ngoại trừ kế toán trưởng.

    Tuy nhiên việc đó phức tạp, tại sao không vận động KTT nghỉ việc ?

     
    Báo quản trị |  
  • #457349   14/06/2017

    Hoaithuong2709
    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Nhân tiện chủ đề này cho phép mình hỏi với: Ví dụ một đơn vị có ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một lao động để đảm nhận công việc A, tuy nhiên sau đó công việc A này lại chuyển lại cho cơ quan chủ quản là Sở X phụ trách, và đơn vị đó không sắp xếp được công việc mới cho nhận viên kia thì có thể chấm dứt hợp đồng lao động do thay đổi cơ cấu đơn vị được không? Và việc chấm dứt này không cần đáp ứng điều kiện về thời hạn báo trước phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-