Làm thất thoát hàng hóa có bị sa thải

Chủ đề   RSS   
  • #207261 14/08/2012

    bekenlun

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm thất thoát hàng hóa có bị sa thải

     
     
     

    Luật sư cho hỏi:

    Tôi làm thủ kho tại một công ty, trong quá trình chuyển hàng hóa từ kho này đến kho khác do tôi sơ ý lên thêm hàng cho đầy xe nhưng quên làm chứng từ xuất kho bổ sung số hàng lên thêm.

    Hôm sau kiểm kê phát hiện thiếu nhưng người Thủ Kho nhận không công nhận dư hàng và số hàng này đã bị bán ra ngoài. Sau đó người này đã nghỉ việc.

    Tôi làm tường trình kèm đề xuất xin đền với giá vốn ( 30tr) gửi lên Ban Giám Đốc để khắc phục sai phạm này.

    Sau một thời gian, tôi được GĐ Nhân Sự + Chủ Tịch Công Đoàn + NV Pháp Lý gọi lên họp và ra quyết định sa thải cùng yêu cầu đền bù số hàng này theo giá bán lẻ ( 50tr).

    Lý do sa thải: làm thất thoát hàng hóa & có hành vi làm giả chứng từ.

    Tôi thấy hai lý do này hoàn toàn không hợp lý nên đã ghi ý kiến : tôi không đồng ý rồi ký vào biên bản họp xử lý kỹ luật.

    Như vậy:

    1. Công ty sa thải tôi với lý do trên có đúng không?

    2. Trong thời gian này TGĐ đi vắng và quyết định sa thải do giám đốc nhân sự ký có đúng không?

    ( Dù sau đó có thể có giấy ủy quyền bổ sung)

     

     
    6762 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207491   16/08/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp bạn đã có bản tường trình về việc (sơ ý) làm thất thoát hàng hóa với giá trị trên 5 triệu đồng thì công ty có quyền sa thải bạn căn cứ theo Điều 85 BLLĐ. 

    Đối với lý do có hành vi làm giả chứng từ, tôi không có ý kiến gì vì không có đủ  thông tin từ phía bạn cung cấp.

    Về việc ủy quyền ký quyết định sa thải, giám đốc nhân sự có quyền ký nếu có giấy ủy quyền của người sử dụng lao động và việc ủy quyền này phải được ghi rõ trong quyết định sa thải.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #207550   16/08/2012

    bekenlun
    bekenlun

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư !

    Luật sư vui lòng cho hỏi thêm:

    1. Công ty sa thải nhưng hơn 30 ngày vẫn không trả sổ BHXH cho tôi nên tôi bị mất quyền lợi hưởng Bảo hiểm thất nghiệp.

    2. Tiền lương tháng cuối trước khi nghỉ, công ty vẫn không trả cho tôi.

    Tôi có quyền kiện công ty và yêu cầu đền bù không, thủ tục kiện ra sao?

    Kính mong luật sư hướng dẫn dùm tôi!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #207836   17/08/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có quyền khởi kiện công ty để bảo vệ quyền lợi của mình. 

    Bạn có thể khởi kiện tại tòa án nơi có trụ sở công ty hoặc tòa án nơi bạn cư trú.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896