Làm sổ hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #546968 25/05/2020

    Maihuong881610

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Làm sổ hộ khẩu

    Chào luật sư!

    Em có một vấn đề vướng mắc trong việc làm sổ hộ khẩu cho mẹ em. Mong luật sư tư vấn giúp em ạ.

    Mẹ em ở hộ khẩu ở hoà bình. Giờ bà đã bán nhà và mua nhà ở hà nội. Vì mẹ em đã hết tuổi lao động nên muốn làm sổ hộ khẩu thì phải làm tạm trú 3 năm ở hà nội thì mới được cấp sổ hộ khẩu. 
    Bản thân em đã có sổ hộ khẩu ở hà nội rồi nhưng lại khác quận với nhà của mẹ em. Bây giờ em muốn nhập khẩu cho mẹ em về sổ hộ khẩu nhà em xong rồi tách khẩu mới cho mẹ em có được không ạ? . Hộ khẩu nhà em thì ở huyện mê linh - hà nội còn nhà bà em lại ở quận hà đông - hà nội ạ. 

     
    364 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maihuong881610 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546988   25/05/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1748)
    Số điểm: 10026
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 971 lần
    Lawyer

    Theo Điều 20 Luật Cư trú 2006 (sửa đổi, bổ sung năm 2013) thì điều kiện để được đăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương khi thuộc một trong các trường hợp:

    “1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên.

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con...”

    Trường hợp của bạn hỏi nếu mẹ bạn có hộ khẩu thường trú tại Hòa Bình, mẹ bạn mới mua nhà ở quận Hà Đông, bạn thì lại có hộ khẩu thường trú tại huyện Mê Linh-Hà Nội, mẹ bạn muốn nhập vào địa chỉ ngôi nhà mới mua ở quận Hà Đông.

    Vì mẹ bạn đã có nhà riêng tại Hà Nội (có chỗ ở hợp pháp) thì căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 20 Luật Cư trú nêu trên, khi mẹ bạn muốn đăng ký thường trú vào quận thuộc Hà Nội thì mẹ bạn phải có thời gian tạm trú tại đó từ 2 năm trở lên.

    Nếu nhà riêng của mẹ bạn trong nội thành Hà Nội và mẹ bạn muốn đăng ký thường trú theo chỗ ở hợp pháp thì bạn phải có thời gian tạm trú tại đó từ 3 năm trở lên theo quy định tại điểm b khoản 4 Luật Thủ đô năm 2012.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/05/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.