DanLuat 2015

Làm sổ đỏ đất gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #436461 21/09/2016

    loptiengnhat.edu.vn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sổ đỏ đất gia đình

    Luật sư cho em hỏi. Gia đình em ở trên đất ông nội để lại . nhưng ông nội có 5 người con các bác đi lấy chồng hết rồi. ông nội mất nhưng không có di chúc để lại. Khi bố tôi lên xã yêu cầu cấp sổ đỏ trên đất gia đình ở lâu nay nhưng xã bảo phải có chữ ký của tất cả anh em họ mới làm. Vậy là đúng hay sai. và có cách nào để gia đình tôi làm sổ đỏ không. vì các anh chị em trong gia đình không chịu ký.

    http://loptiengnhat.edu.vn/

     
    4128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436610   22/09/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8921)
    Số điểm: 50069
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Như bạn trình bày thì đất có nguồn gốc từ ông nội để lại. Ông nội chết không để lại di chúc thì phát sinh vấn đề chia thừa kế theo pháp luật nên quyền sử dụng đất này phải chia đều cho các đồng thừa kế thuộc hàng thứ nhất của ông nội theo nguyên tắc mỗi người được hưởng một phần bằng nhau. Vì vậy, muốn làm được giấy tờ đất thì phải tiến hành khai nhận và phân chia di sản thừa kế này. Sau đó, phải có ý kiến đống ý của các anh chị em về việc chấp thuận đồng ý để cho bố của bạn tiến hành thủ tục xin cấp quyền sủ dụng đất và được đứng tên, toàn quyền sử dụng và định đoạt thì mới được.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    loptiengnhat.edu.vn (04/11/2016)
  • #436881   26/09/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo như thông tin bạn cung cấp, thì mảnh đất thuộc quyền sở hữu của ông bạn. Do ông bạn mất không để lại di chúc thì khối tài sản ông bản để lại sẽ trở thành di sản thừa kế và được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông bạn.

    Theo quy định tại Điều 676, BLDS thì: "Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;"

    Như vậy, nếu bố bạn muốn làm sổ đỏ để đứng tên trên toàn bộ mảnh đất thì phải được sự đồng ý của tất cả các anh em - các đồng thừa kế khác.

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ltdkingdom vì bài viết hữu ích
    loptiengnhat.edu.vn (04/11/2016)
  • #437370   02/10/2016

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Trường hợp này bạn và gia đình phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế đối với tài sản của ông do không để lại di chúc.

    Nếu các đồng thừa kế mà không chịu ký mà có tranh chấp thì một trong các đồng thừa kế có thể khởi kiện.

    thủ tục khai nhận di sản thừa kế như sau:

    • Thủ tục khai nhận di sản thừa kế

    •  

    • Thừa kế là một chế định dân sự, là tổng hợp các quy phạm pháp luật điều chỉnh việc chuyển dịch tài sản của người chết cho người khác theo di chúc hoặc theo pháp luật. Luật Hòa Bình (HBLaw) với đội ngũ luật sư giàu kinh nghiệm sẵn sàng cung ứng dịch vụ tư vấn lập di chúc, phân chia tài sản thừa kế theo pháp luật.

    • - Thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo di chúc , khai nhận di sản thừa kế theo pháp luật , khai nhận di sản thừa kế là gì , mẫu khai nhận di sản thừa kế , văn bản khai nhận di sản thừa kế , thủ tục nhận thừa kế quyền sử dụng đất , Thủ tục khai nhận di sản thừa kế .

      Thành phần hồ sơ khai nhận di sản thừa kế

       - Chứng minh nhân dân, Hộ khẩu, Giấy khai sinh của những người khai nhận di sản thừa kế.
       - Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế.

       - Một bản Sơ yếu lý lịch của những người khai nhận di sản thừa kế (đã có xác nhận của UBND phường, xã hoặc cơ quan có thẩm quyền).

       - Giấy tờ về di sản thừa kế như: Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc các giấy tờ khác theo quy định của pháp luật.

      - Di chúc hợp pháp (nếu có).
       
      - Giấy uỷ quyền, văn bản từ chối hưởng di sản thừa kế.
       
      - Giấy ủy quyền nếu có
       
       Việc khai nhận di sản thừa kế quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất phải được công chứng.
       
      Luật Hòa Bình  nhận cung cấp dịch vụ khai nhận di sản thừa kế với thủ tục nhanh chóng và chuyên nghiệp nhất.
       

      - Thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo di chúc

      Việc khai nhận thừa kế di sản là quyền sử dụng đất theo di chúc là trường hợp bắt buộc phải công chứng. Tuy nhiên, hiện nay chưa có văn bản hướng dẫn việc khai nhận di sản thừa kế theo di chúc một cách thống nhất mà các văn bản chỉ đề cập đến việc công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản (trong trường hợp những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ di sản được hưởng của từng người); yêu cầu công chứng Văn bản khai nhận di sản (trong trường hợp chỉ có duy nhất một người thừa kế hoặc những người cùng được hưởng di sản theo pháp luật nhưng thỏa thuận không phân chia di sản đó) (Điều 49, 50 Luật Công chứng năm 2006; Điều 52, 53 Nghị định 75/2000/NĐ-CP ngày 08/12/2000 của Chính phủ về công chứng, chứng thực).

      Trong mẫu văn bản ban hành kèm theo Thông tư 04/2006/TTLT-BTP-BTNMT ngày 13/06/2006 hướng dẫn việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện quyền của người sử dụng đất cũng không có văn bản khai nhận di sản thừa kế theo di chúc thông thường.

      - Bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:
       
      + Chứng minh nhân dân, Hộ khẩu, Giấy khai sinh của những người khai nhận di sản thừa kế.
       
      + Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế.

      + Một bản Sơ yếu lý lịch của một trong những người khai nhận di sản thừa kế (đã có xác nhận của UBND phường, xã hoặc cơ quan có thẩm quyền).

      + Giấy tờ về di sản thừa kế như: Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
       
      + Di chúc hợp pháp.
       
      + Giấy uỷ quyền, giấy nhường di sản thừa kế, giấy từ chối di sản thừa kế.

      Bạn phải nộp đủ các giấy tờ nêu trên cho Công chứng viên tại văn phòng công chứng. Sau thời gian 30 ngày niêm yết thông báo khai nhận di sản thừa kế, nếu không có khiếu nại, khiếu kiện nào thì Công chứng viên lập Văn bản khai nhận di sản thừa kế.

      - Khai nhận di sản thừa kế theo pháp luật

       Các bước khai nhận di sản thừa kế bao gồm:
       
      Bước 1: Lập văn bản khai nhận di sản
       
      Trình tự thực hiện:
      - Những người được hưởng di sản thừa liên hệ với phòng công chứng để lập thông báo về việc khai nhận di sản.

      - Niêm yết công khai thông báo mở thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại UBND phường, xã nơi có di sản hoặc nơi cư trú cuối cùng của người để lại di sản trong vòng 30 ngày.

      - Nếu sau thời gian niêm yết không có tranh chấp hay khiếu nại, người được hưởng di sản tiến hành khai nhận di sản tại phòng công chứng.

      Thành phần hồ sơ:
       
      1. Hồ sơ pháp lý của những người được hưởng thừa kế gồm:
       
      - CMND hoặc hộ chiếu (bản chính kèm bản sao) của từng người.
       
      - Hộ khẩu (bản chính kèm bản sao).

      - Giấy đăng ký kết hôn, giấy xác nhận hôn nhân thực tế hoặc xác nhận tình trạng hôn nhân của vợ hoặc chồng người để lại di sản (bản chính kèm bản sao)

      - Hợp đồng ủy quyền (bản chính kèm bản sao), giấy ủy quyền (nếu xác lập giao dịch thông qua người đại diện).

      - Giấy khai sinh, Giấy xác nhận con nuôi; bản án, sơ yếu lý lịch, các giấy tờ khác (bản chính kèm bản sao) chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người thừa kế.

      2. Hồ sơ pháp lý của người để lại thừa kế như:
       
      - Giấy chứng tử (bản chính kèm bản sao) của người để lại di sản, giấy báo tử, bản án tuyên bố đã chết (bản chính kèm bản sao).
      - Di chúc (nếu có)
       
      3. Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu di sản như:

      Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất ở do UBND cấp, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình trên đất, các loại giấy tờ khác về nhà ở (bản chính kèm bản sao);

      Bước 2: Thực hiện các nghĩa vụ tài chính

      Trình tự thực hiện: Người được hưởng di sản liên hệ Chi cục thuế quận, huyện nơi có di sản làm thủ tục đóng thuế và phí trước bạ.

      Thành phần hồ sơ:

      - Bản chính giấy tờ chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu di sản như: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất ở do UBND cấp, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình trên đất, các loại giấy tờ khác về nhà ở.

      - Bản chính văn bản khai nhận di sản đã được công chứng.
       
      - Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (theo mẫu): 02 bản
       
      - Tờ khai lệ phí trước bạ (theo mẫu): 02 bản
       
      - Các giấy tờ cá nhân (như mục khai nhận di sản) (02 bản sao chứng thực)
       
      Bước 3: Sang tên cho người nhận di sản (đăng bộ)
       
      Trình tự thực hiện:
       
      - Nộp hồ sơ tại bộ phận tiếp nhận hồ sơ UBND quận, huyện nơi có di sản.
       
      - Cán bộ tiếp nhận hồ sơ ghi phiếu hẹn, nhận phiếu biên nhận có hẹn ngày giải quyết.
       
      Thành phần hồ sơ:

      - Bản chính giấy tờ chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu di sản như: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất ở do UBND cấp, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình trên đất, các loại giấy tờ khác về nhà ở.

      - Văn bản khai nhận di sản thừa kế có chứng nhận của phòng công chứng.
       
      - Các giấy tờ cá nhân (như mục khai nhận di sản).
       
      - Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (theo mẫu): 02 bản
       
      - Tờ khai lệ phí trước bạ (theo mẫu): 02 bản

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    loptiengnhat.edu.vn (04/11/2016)
  • #440578   04/11/2016

    loptiengnhat.edu.vn
    loptiengnhat.edu.vn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư

    Trước tiên em xin cảm ơn vì Luật sư đã trả lời câu hỏi của em để em được hiểu rõ thông tin về vấn đề em gặp phải.

    Nhưng vấn đề của nhà em là mấy cô bác kia không đòi chia vì họ đã lấy chồng và cũng có cơ ngơi riêng và cũng không muốn một mình nhà em làm sổ đỏ của mảnh đất đấy mới khó. hazzz cuộc sông thật lắm điều phiền phức.

    http://loptiengnhat.edu.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #440798   07/11/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8921)
    Số điểm: 50069
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Họ tuy có cơ ngơi riêng rồi nhưng lại không muốn bố em làm sổ đỏ đứng tên một mình tức lá họ có ý tranh chấp mảnh đất với bố em nhưng không muốn nói ra đó bạn.

    Thân chào

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-