Làm sổ đỏ cho nhà có quyết định tịch thu nhưng chưa bị quản lý?

Chủ đề   RSS   
  • #217 06/08/2008

    doanatu

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sổ đỏ cho nhà có quyết định tịch thu nhưng chưa bị quản lý?

    Ngôi nhà tôi đang ở có nguồn gốc là do ông bà để lại, hiện nay chủ gia đình là Bà Ngoại tôi. Năm nay Bà Ngoại tôi 83 tuổi là cháu đời thứ 4 của căn nhà này.

    Bà ở nhà này từ năm 16 tuổi. Năm 1988 Ủy Ban Nhân Dân Tỉnh ký quyết định tịch thu căn nhà (Nhà tôi thuộc loại nhà xưa xây từ thời Pháp, ông bà cố tôi ngày xưa là điền chủ) giao cho UBTX, UBTX giao lại cho UB phường quản lý.

    Nhưng không có tiếp thu nhà mà gia đình tôi vẫn ở đó cho đến nay.

    Năm 1998, sau nhiều lần Ngoại tôi gửi giấy đến các cơ quan chức năng thì UB phường có mời Ngoại tôi lên thông báo cho gia đình tôi tiếp ở đó nhưng không có đưa giấy xoá quyết định.

    Từ đó đến nay gia đình tôi vẫn đóng thuế đất đầy đủ chấp hành tốt mọi qui định của nhà nước ban hành.

    Nay Ngoại tôi muốn làm lại sổ đỏ thì phải bắt đầu từ đâu vì diện tích đất của nhà tôi đang bị những hộ xung quanh lấn dần.

    Kính nhờ trang Tư Vấn Pháp Luật tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn.

     
    4132 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #218   08/08/2008

    LS_Hongnguyen
    LS_Hongnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Nhà đất trong quá trình thực hiện các chính sách quản lý nhà đất.

    Căn cứ theo điều 5 nghị định số 127/2005/NĐ-CP ngày 10/10/2005 thì căn nhà trên thuộc diện nhà nước đã có văn bản quản lý nhưng trên thực tế nhà nước chưa quản lý, chưa bố trí sử dụng.

    Trong trường hợp này, bà ngọai anh sẽ được làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở với căn nhà trên theo quy định của pháp luật.

    Tôi xin trích dẫn điều 5 của nghị định trên như sau để anh làm cơ sở tham khảo và làm việc với cơ quan có thẩm quyền trong quá trình làm thủ tục cấp giấy chủ quyền căn nhà.

    “ Điều 5. Đối với nhà đất mà Nhà nước đã có văn bản quản lý nhưng trên thực tế Nhà nước chưa quản lý, chưa bố trí sử dụng theo quy định tại Điều 5 của Nghị quyết số 755/2005/NQ-UBTVQH11 thì giải quyết như sau:

    1. Trường hợp người đang trực tiếp sử dụng nhà đất là chủ sở hữu thì phải có giấy tờ chứng minh là chủ sở hữu nhà tại thời điểm Nhà nước có văn bản quản lý làm cơ sở để được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với nhà đất đó.

    2. Trường hợp người đang trực tiếp sử dụng nhà đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất thì không phải thực hiện cấp lại giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Chủ sở hữu được thực hiện các quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà và người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    3. Trường hợp người đang trực tiếp sử dụng nhà đất có giấy tờ chứng minh việc mua bán, chuyển đổi hoặc tặng cho ngay tình và hiện nhà đất đó không có tranh chấp về sở hữu thì được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    4. Trường hợp người đang trực tiếp sử dụng nhà đất là người thừa kế hợp pháp thì phải có di chúc hợp pháp hoặc biên bản phân chia di sản hoặc có bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật”.

     
    Báo quản trị |  
  • #227   09/08/2008

    doanatu
    doanatu

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lời cảm ơn

    Tôi đã nhận được trả lời của Tư Vấn Pháp Luật do luật sư Hongnguyen tư vấn.

    Tôi xin chân thành cảm ơn và sẽ thực hiện như sự tư vấn của luật sư.

    Rất mong được sự Giúp đỡ của trang Tư Vấn Pháp Luật trong thời gian tới.

    Chúc Ban biên tập của Thư Viện PhápLuật " Sức khoẻ và công tác tốt"

     
    Báo quản trị |  
  • #228   12/08/2008

    LS_Hongnguyen
    LS_Hongnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Chúc anh (chị) thực hiện được công việc của mình.

    Mọi vướng mắc phát sinh trong quá trình làm hồ sơ anh (chị) có thể liên lạc lại với chúng tôi.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: