Làm sao ở chung với 2 vợ?

Chủ đề   RSS   
  • #516494 04/04/2019

    Leminhduykx

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Làm sao ở chung với 2 vợ?

    Xin anh chị cho ý kiến Hiện tại em đang quen 2 chị em sinh đôi Em muốn sống chung với cả 2 luôn có cách nào được không? Em đám cưới 1 lần 2 người được không? Có luật 1 vợ 1 chồng. Nên đang ký kết hôn có con rồi làm giấy lấy họ cha. Rồi ly hôn người này rồi kết hôn với người khác Vậy trong sổ hộ khẩu không tách vợ củ ra được không? Xin cảm ơn!

     
    599 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Leminhduykx vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524367   30/07/2019

    Việc bạn sống chung với hai người nhưng chỉ đăng ký kết hôn với một người thì cũng xem là vi phạm chế độ một vợ một chồng. Quy định đâu căn cứ vào giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của bạn để xác định là có vi phạm hay không. Nếu xác định như vậy thì các trường hợp vợ/ chồng ra ngoài ngoại tình, chung sống như vợ chồng với người khác đâu thể xem là vi phạm mà xử lý được. 

    Bạn có thể xem Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 35 Điều 1 Nghị định 67/2015/NĐ-CP như sau:

    "Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
     
    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
     
    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
     
    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
    ..."
    Theo đó thì nếu vi phạm bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định trên. Nếu đã xử phạt rồi mà vẫn vi phạm hoặc gây ra hậu quả nghiêm trọng thì sẽ truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 182 Bộ luật hình sự 2015.
    Tuy nhiên, vấn đề quan trọng nhất là hai chị em song sinh đó có chịu lấy bạn hay không?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #530178   01/10/2019

    Hiện nay, theo Luật hôn nhân gia đình chỉ công nhận hôn nhân chế độ 1 vợ, 1 chồng nên hoàn toàn không thể có chuyện bạn kết hôn với cả 2 chị em, như vậy là trái với quy định pháp luật bạn nha.

    Thông tin trao đổi cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #531667   28/10/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Nếu bạn chung sống với cả 2 vợ thì đang vi phạm nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình được quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 như sau:

    "Điều 2. Những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình

    1. Hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng."
    Theo đó, hôn nhân dựa trên nguyên tắc một vợ một chồng, còn trường hợp của bạn là hành vi vi phạm pháp luật.
     
    Báo quản trị |