Làm sao lấy lại được tiền cho vay? Làm đơn kiện ở đâu?

Chủ đề   RSS   
  • #48938 25/03/2010

    YENNPG

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sao lấy lại được tiền cho vay? Làm đơn kiện ở đâu?

    Thưa luật sư,

    Tôi có cho người hàng xóm vay số tiền là 180tr đồng, lãi suất 3%/ tháng. Tôi làm hợp đồng tay. Người con vay để kinh doanh, và nguời mẹ thì đứng tên bảo lãnh.

    3 tháng đầu thì họ đóng tiền lãi đầy đủ, nhưng giờ 4 tháng nữa rồi mà tiền lãi cũng không đóng và cũng đã tới hạn hoàn trả toàn bộ vốn ( tết âm lịch, ngày 13/02/2010), tôi nhắc thì lần nào họ cũng hứa mà cũng không thấy đâu hết.

    Giờ thì tôi thấy họ có ý không muốn trả vì họ cũng thiếu nợ nhiều quá. Gia đình thì sống rất thoải mái không có vẻ gì là nợ nần nhiều hết.

    Tôi muốn làm đơn kiện mà không biết mình sẽ gửi ở đâu? Ở địa phương là UBND xã được không? hay là Toà án nhân dân TP? nơi tôi đang ở là TP thuộc tỉnh.

    Rất mong luật sư tư vấn giúp tôi lấy lại được tiền.

    Tôi chân thành cảm ơn rất nhiều.
     
    10528 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #48939   25/03/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào anh/chị,

    Anh chị có thể nộp đơn khởi kiện tại Tòa án nhân dân thành phố. Kèm theo đơn là giấy tờ cho vay nợ.
    Tòa án sẽ mời hai bên lên hòa giải.

    Nếu hòa giải không thành thì Tòa sẽ đưa vụ kiện ra xét xử. Tuy nhiên, lãi suất cho vay 3%/tháng là quá cao (36%/năm). Tòa án sẽ căn cứ vào quy định lãi suất cơ bản hiện nay để ấn định số lãi vay (không quá 150% lãi suất cơ bản).

    Trân trọng 

     
    Báo quản trị |  
  • #48952   26/03/2010

    YENNPG
    YENNPG

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN HỎI VỀ LÃI SUẤT?

    Tôi xin cám ơn ls Lê Xuân Hiệp đã trả lời giúp tôi.

    Tôi còn có thắc mắc này.Tôi cho vay  lãi suất 3%/ tháng, còn những người khác tôi thấy họ cho vay lãi suất 5% / tháng, như vậy thì chúng tôi có bị xem là cho vay nặng lãi không?

    Vì tôi thấy những người mở dịch vụ cầm đồ thì lãi suất cũng vậy mà.
     
    Báo quản trị |  
  • #48953   26/03/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào anh/chị,

    Tôi có vài ý kiến đối với vấn đề anh/chị hỏi như sau:

    Tội cho vay nặng lãi quy định tại #0070c0;">Điều 163-BLHS năm 1999#0070c0;">. Theo đó, hành vi cho vay nặng lãi cấu thành tội cho vay nặng lãi khi có các yếu tố như là cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ 10 lần trở lên, có tính chất chuyên bóc lột.. Tội phạm này có hình phạt cao nhất là đến 3 năm tù.

    Lãi suất cao nhất ở đây không được vượt quá 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.  Ví dụ, tại thời điểm tháng 3 năm 2010, lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước ấn định là 8%. Theo đó, bên cho vay chỉ được cho vay mức lãi suất cao nhất là 8% x 150%= 12%. Do đó, nếu bên cho vay lãi suất từ 12% x 10 lần = 120% và có tính chất chuyên bóc lột, chuyên nghiệp thì sẽ phạm tội ở Điều 163-BLHS.

    Theo tính toán, lãi suất mà anh/chị cho vay là 3%/tháng thì không thuộc trường hợp cho vay nặng lãi. Khi có yêu cầu khởi kiện, Tòa án sẽ tính toán lại lãi suất theo như cách tôi giải thích ở trên.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #49010   19/04/2010

    YENNPG
    YENNPG

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi phải kiện ai? tài sản họ thế chấp ngân hàng hết rồi thì sao?

    Xin nhờ luật sư tư vấn thêm cho tôi vấn đề lần trước:

    Tôi cho 2 Mẹ - con mượn số tiền 180triệu đã quá hạn trả nợ 2 tháng, giờ thì họ hứa trả mỗi tháng 10triệu, nếu lần này không thực hiện đúng thì tôi sẽ kiện.

    Nhưng vấn đề là ở chỗ phần hợp đồng giữa tôi và họ, lần đầu tiên thì 2 Mẹ con đồng ký tên vay tiền, lần thứ 2 thì người con ký tên, và lần này thì người Mẹ ký tên.

    Họ có ý tránh nên tôi không gặp được 2 người. Như vậy nếu lần này họ không thực hiện đúng như đã hứa thì tôi sẽ kiện người Mẹ có phải không? nhưng nếu thắng kiện rồi mà họ không trả tiền một lần cho tôi thì sao? vì theo tôi biết thì tài sản gì họ cũng thế chấp vào ngân hàng hết rồi.

    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
  • #49011   19/04/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Câu hỏi:

    Tôi có cho người hàng xóm vay số tiền là 180tr đồng, lãi suất 3%/ tháng. tôi làm hợp đồng tay. người con vay để kinh doanh, và nguời mẹ thì đứng tên bảo lãnh. 3 tháng đầu thì họ đóng tiền lãi đầy đủ, nhưng giờ 4 tháng nữa rồi mà tiền lãi cũng không đóng và cũng đã tới hạn hoàn trả toàn bộ vốn ( tết âm lịch, ngày 13/02/2010), tôi nhắc thì lần nào họ cũng hứa mà cũng không thấy đâu hết. Giờ thì tôi thấy họ có ý không muốn trả vì họ cũng thiếu nợ nhiều quá. gia đình thì sống rất thoải mái không có vẻ gì là nợ nần nhiều hết.

    Tôi muốn làm đơn kiện mà không biết mình sẽ gửi ở đâu? o địa phương là UBND xã được không? hay là Toà án nhân dân TP? nơi tôi đang ở là TP thuộc tỉnh. rất mong luật sư tư vấn giúp tôi lấy lại được tiền. tôi chân thành cảm ơn rất nhiều.

    Xin nhờ luật sư tư vấn thêm cho tôi vấn đề lần trước:

    Tôi cho 2 Mẹ - con mượn số tiền 180triệu đã quá hạn trả nợ 2 tháng, giờ thì họ hứa trả mỗi tháng 10triệu, nếu lần này không thực hiện đúng thì tôi sẽ kiện. nhưng vấn đề là ở chỗ phần hợp đồng giữa tôi và họ, lần đầu tiên thì 2 Mẹ con đồng ký tên vay tiền, lần thứ 2 thì người con ký tên, và lần này thì người Mẹ ký tên. họ có ý tránh nên tôi không gặp được 2 người.

    Như vậy nếu lần này họ không thực hiện đúng như đã hứa thì tôi sẽ kiện người Mẹ có phải không? nhưng nếu thắng kiện rồi mà họ không trả tiền một lần cho tôi thì sao? vì theo tôi biết thì tài sản gì họ cũng thế chấp vào ngân hàng hết rồi.

    Trả lời:

    Theo anh/chị trình bày thì người con đứng tên vay tiền và người đứng tên bảo lãnh. Theo quy định hiện hành (#0070c0;">Điều 361 – BLDS), nếu người con không có khả năng thanh toán cả gốc lẫn tiền lãi khi đến hạn thanh toán thì anh/chị có quyền yêu cầu người mẹ thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh của mình. Đây là nghĩa vụ liên đới. Anh/chị có quyền khởi kiện cả hai mẹ con để yêu cầu thanh toán tiền gốc và lãi.

    Sau khi có bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án mà hai mẹ con vẫn không tự nguyện thi hành (khoảng 1 tháng), anh/chị liên hệ với cơ quan thi hành án để yêu cầu họ áp dụng các biện pháp cưỡng chế. Cơ quan thi hành án sẽ căn cứ vào thứ tự ưu tiên khi xử lý tài sản đảm bảo để xử lý.

    Trân trọng  

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.