Làm sao hủy bỏ giấy giới thiệu đăng kí kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #546623 21/05/2020

    matvit

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Làm sao hủy bỏ giấy giới thiệu đăng kí kết hôn

    chào anh chị. em có 1 việc k rõ về luật hôn nhân mong anh chị giúp đỡ ạ: em có dự định kết hôn với bạn trai tại đại sứ quán nước ngoài( bạn trai em là người việt ak. nhưng đang sinh sống tại nước ngoài) nên em có ra uỷ ban xã để xin giấy giới thiệu đăng kí kết hôn. nhưng giờ vì chục trặc nên em và bạn trai quyết định không đăng kí kết hôn nữa. vậy thì giờ muốn huỷ bỏ giấy giới thiệu đó phải làm như thế nào ak? và có huỷ bỏ được không ạ?

     
    510 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn matvit vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546629   21/05/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 10 lần


    Giấy giới thiệu đăng ký kết hôn mà bạn đang đề cập tới thực chất là Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Theo quy định tại Điều 23 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch, Giấy xác nhận tình trạng hôn nhận này chỉ có giá trị trong vòng có giá trị trong vòng 6 tháng kể từ ngày cấp và chỉ được sử dụng đúng với mục đích ghi trong Giấy xác nhận, trong đó có kết hôn.

    Tiếp đó, Nghị định 123/2015/NĐ-CP cũng quy định những trường hợp được cấp lại Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, cụ thể tại khoản 6 Điều 22 quy định như sau:

    “6. Trường hợp cá nhân yêu cầu cấp lại Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để sử dụng vào mục đích khác hoặc do Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã hết thời hạn sử dụng theo quy định tại Điều 23 của Nghị định này, thì phải nộp lại Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã được cấp trước đó.”

    Ngoài ra, pháp luật hiện nay chưa có quy định về việc hủy Giấy xác nhận hôn nhân. Vì vậy trường hợp của bạn không nhất thiết phải hủy Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Nếu như bạn không sử dụng cho việc kết hôn thì cũng không ảnh hưởng gì. Tuy nhiên, để thuận tiện cho việc xin cấp lại Giấy xác nhận sau này, bạn nên giữ lại Giấy xác nhận trước đó.

    Trên đây là quan điểm điểm riêng của mình để bạn tham khảo nhé!

     
    Báo quản trị |