Làm sao để tôi được ký hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #2176 09/03/2009

    thanhhuy0363

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sao để tôi được ký hợp đồng lao động?

    Chào Anh,

    Tôi làm việc ở một khách sạn liên doanh 5 sao ở Hồ Chí Minh đã hơn một năm, thời gian làm việc thì cố đinh và đều đặn( mỗi tháng khoảng 200 giờ làm việc).

    Nhưng công ty vẫn chưa ký hợp đồng lao động với tôi, hiện tại tôi chỉ là lao động thời vụ. Tôi muốn được ký hợp đồng lao động chính thức với công ty, thì phải làm như thế nào?

    Hiện tại , có nhiều khách sạn lớn đang sử dụng nhiều lao động thời vụ như vậy, họ có sai quy định pháp luật hay không?
    Xin vui lòng cho tôi biết.

    Chân thành cảm ơn.

     
    5283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2177   09/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    lao động

    Chào  bạn.

    Theo Điều 27 Bộ Luật Lao động (sửa đổi) thì: Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    - Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

    - Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    - Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Khi Hợp đồng lao động xác định thời hạn và Hợp đồng lao động theo mùa vụ hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

    Nếu bạn làm việc “đã hơn một năm, thời gian làm việc thì cố đinh và đều đặn ( mỗi tháng khoảng 200 giờ làm việc)” mà Công ty vẫn chưa ký Hợp đồng lao động nào với bạn là vi phạm Luật Lao động.

    Bạn có thể trao đổi với Ban Chấp hành Công đoàn để được can thiệp giải quyết.

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Thân.
     
    Báo quản trị |  
  • #2178   09/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Lao động

    Chào  bạn.

    Theo Điều 27 Bộ Luật Lao động (sửa đổi) thì: Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    - Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

    - Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    - Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Khi Hợp đồng lao động xác định thời hạn và Hợp đồng lao động theo mùa vụ hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

    Nếu bạn làm việc “đã hơn một năm, thời gian làm việc thì cố đinh và đều đặn ( mỗi tháng khoảng 200 giờ làm việc)” mà Công ty vẫn chưa ký Hợp đồng lao động nào với bạn là vi phạm Luật Lao động.

    Bạn có thể trao đổi với Ban Chấp hành Công đoàn để được can thiệp giải quyết.

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Thân.
     
    Báo quản trị |  
  • #2181   17/03/2009

    thanhhuy0363
    thanhhuy0363

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh Liêm rất nhiều.Nhưng liệu tôi có bị đuổi không?

    Chào anh Liêm!

    Xin cho biết thêm liệu tôi có bị đuổi khi đề cập vấn đề đó với phòng nhân sự của công ty? Tôi phải làm như thế nào để giữ công việc trong thời buổi kinh tế khó khăn như hiện nay? Nếu bị đuổi khỏi công ty, tôi phải làm sao để tránh điều tệ nhất cho cả hai bên?
    Theo tôi được biết thì công ty của chúng tôi không thành lập bộ phận công đoàn, bởi vì đây là công ty tư nhân.

    Cảm ơn anh.
     
    Báo quản trị |  
  • #2182   17/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Lao động

    Chào bạn.

    Một số ý trao đổi cùng bạn: Bạn trao đổi, đề xuất ý kiến về những điều hợp lý, đúng pháp luật và trong quá trình đề xuất các ý kiến của mình luôn tôn trọng tổ chức thì không có lý do gì mà tổ chức cho bạn nghỉ việc. Tổ chức Công đoàn được thành lập trong mọi loại hình doanh nghiệp.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: