Làm sao để không phải liên đới trả món nợ của vợ/chồng?

Chủ đề   RSS   
  • #547244 28/05/2020

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (803)
    Số điểm: 20259
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 740 lần


    Làm sao để không phải liên đới trả món nợ của vợ/chồng?

    Làm sao để không phải liên đới trả món nợ của vợ/chồng?

    Đây là thắc mắc mà nhiều cặp vợ chồng khi ly hôn quan tâm. Liên quan đến việc giải quyết các khoản nợ nần trong thời kỳ hôn nhân, thì có nhiều câu hỏi làm thế nào để một bên vợ/chồng không phải liên đới chịu trách nhiệm đối với khoản nợ đó? 

    Về nguyên tắc theo quy định tại điều 27 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì:

    1. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch do một bên thực hiện quy định tại khoản 1 Điều 30 hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện tại các điều 24, 25 và 26 của Luật này.

    2. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ quy định tại Điều 37 của Luật này.

    Tại điều 45 Luật HNGĐ thì vợ, chồng nghĩa vụ riêng liên quan đến việc phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình.

    Như vậy đối với các khoản nợ nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện. Đồng thời là các nghĩa vụ từ:

    - Phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

    - Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

    - Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

    - Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

    Tóm lại, để không bị liên đới trả nợ, vợ hoặc chồng cần chứng minh số tiền nợ do một bên thực hiện với mục đích cá nhân riêng và không thuộc các trường hợp phải cùng trả nợ nêu trên.

    Cập nhật bởi MinhPig ngày 28/05/2020 09:31:07 SA
     
    2897 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547272   28/05/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn.

    Trên thực tế việc chứng minh số tiền nợ do một bên thực hiện với mục đích cá nhân riêng rất khó. Chứng minh như thế nào? Làm sao biết được vợ hoặc chồng đã đưa số tiền đó tiêu xài vào mục đích cá nhân?

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #547592   30/05/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Quy định về trách nhiệm liên đới trong giao dịch do 1 bên thực hiện trong thời kỳ hôn nhân thì như vậy nhưng việc chứng minh không phải là điều dễ dàng. Không rõ bạn có thể hướng dẫn một vài cách để chứng minh không? Vì để chứng minh xài vào mục đích riêng là tương đối khó.

     
    Báo quản trị |  
  • #547687   30/05/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 97 lần


    Trên thực tế, khi ra Tòa thì tòa mặc nhiên xem như đó là khoản nợ của hai vợ chồng thôi. Ai muốn không phải liên đới trả nợ phải chứng minh được người kia vay tiền để sử dụng vào mục đích riêng, không phụ vụ nhu cầu của gia đình. Mà việc chứng minh người kia sử dụng vào mục đích riêng đa phần trường hợp rất là khó.

     
    Báo quản trị |