DanLuat 2015

Làm sao để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào cho hàng hóa xuất khẩu nếu bên nhập khẩu mất khả năng thanh toan?

Chủ đề   RSS   
  • #475482 21/11/2017

    hongphuong1993
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2016
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 3270
    Cảm ơn: 254
    Được cảm ơn 100 lần


    Làm sao để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào cho hàng hóa xuất khẩu nếu bên nhập khẩu mất khả năng thanh toan?

    Đối với trường hợp khi xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ mà người mua bên phía nước ngoài bị mất khả năng thanh toán, nên không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với các hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu thì doanh nghiệp xuất khẩu vẫn được khấu trừ thuế GTGT nếu chuẩn bị đầy đủ các hồ sơ sau:

    1. Văn bản giải trình lý do cụ thể;

    2. Sử dụng một trong số các giấy tờ sau để thay thế cho chứng từ thanh toán qua ngân hàng:

    - Tờ khai hải quan hàng hóa nhập khẩu từ Việt Nam đã đăng ký với cơ quan hải quan tại nước nhập khẩu hàng hóa (01 bản sao); hoặc

    - Đơn khởi kiện đến tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền tại nước nơi người mua cư trú kèm giấy thông báo hoặc kèm giấy tờ có tính chất xác nhận của cơ quan này về việc thụ lý đơn khởi kiện (01 bản sao); hoặc

    - Phán quyết thắng kiện của tòa án nước ngoài cho cơ sở kinh doanh (01 bản sao); hoặc

    - Giấy tờ của tổ chức có thẩm quyền nước ngoài xác nhận (hoặc thông báo) bên mua nước ngoài phá sản hoặc mất khả năng thanh toán (01 bản sao).

    (Theo quy định tại điểm d Khoản 3 Điều 16 Thông tư 219/2013/TT-BTC)

    Do đó, đừng nên lo lắng về việc không được khấu trừ đối với số thuế nêu trên.

    Hồ Hồng Phương (Ms)

    Đại diện Dự án Pháp lý Khởi nghiệp

    Số điện thoại: 0939990897

    Website: http://phaplykhoinghiep.vn

     
    840 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-