DanLuat 2015

Làm sao để đòi lại tiền trợ cấp thôi việc ?

Chủ đề   RSS   
  • #137345 05/10/2011

    phamquangtinh57

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sao để đòi lại tiền trợ cấp thôi việc ?

    Tôi chấm dứt HĐLĐ tháng 2/2010, công ty trả tiền trợ cấp thôi việc 2 năm tôi làm việc tại công ty còn 29 năm tôi làm ở công ty khác thì họ bảo là tự đi đòi. Hơn 1 năm tôi không thể đòi được. 4/4/2011 tôi mới biết NĐ44/2003CP và tôi đến đòi tiền thì họ cho giấy giới thiệu đến các nơi cũ để đòi. tôi đề nghị họ thực hiện NDD/2003 CP thì họ bảo không thể thực hiện được. Vậy tôi phải làm thế nào ? có hết thời hạn trả tiền không ?
     
    3624 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #138075   08/10/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    công ty trả Trợ cấp thôi việc từ 31/12/2009 trở về trước. Từ 01/01/2010 cơ quan BHXH sẽ trả trợ cấp thất nghiệp đối với những công ty tham gia BH thất nghiệp cho NLĐ.  

    Theo tôi suy đoán, anh (chị)  làm việc tại một công ty là 29 năm + 2 năm làm việc tại công ty mới = 31 năm. Đây là thời gian công tác đủ để NLĐ nghỉ hưu đối với nam là 30 năm đóng BHXH, đối với nữ là 25 năm đóng BHXH. Nếu chưa đủ tuổi để nghỉ hưu, anh(chị) có thể bảo lưu thời gian đóng BHXH, để đến khi đủ tuổi sẽ nghỉ chế độ hưu trí.  Thật đáng tiếc cho anh (chị).

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baocongdoan vì bài viết hữu ích
    thang22181 (14/10/2011)
  • #138507   10/10/2011

    vigilant_video
    vigilant_video

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo tôi biết thì:

    Trong thời hạn 7 ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, NLD và Công ty phải thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên, trong đó có TCTV của NLD. Trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không quá 30 ngày

    Vậy, :
    1. Thế nào là Trường hợp đặc biệt nhỉ?

    2. Nếu DN trả TCTV trong vòng 30 ngày nhưng không năm trong Trường hợp đặc biệt (của câu 1) thì có bị xem là phạm luật không?

    cảm ơn.
    Cập nhật bởi vigilant_video ngày 10/10/2011 12:50:03 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vigilant_video vì bài viết hữu ích
    thang22181 (14/10/2011)
  • #138621   10/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trích nghị định 44/2003 quy định về các trường hợp đặc biệt

    Điều 15. Trách nhiệm của mỗi bên khi chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 43 của Bộ luật Lao động:

    Thời hạn thanh toán các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên được thực hiện theo quy định tại Điều 43 của Bộ luật Lao động.

    Đối với các trường hợp đặc biệt sau: trả trợ cấp thôi việc đối với người lao động đã làm việc trong nhiều doanh nghiệp được quy định tại điểm c khoản 3 Điều 14 Nghị định này; doanh nghiệp chấm dứt hoạt động hoặc một trong hai bên gặp thiên tai, hoả hoạn mà phải thanh toán các khoản trợ cấp thôi việc, bồi thường và khoản nợ khác thì việc thực hiện thanh toán không được kéo dài quá 30 ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.


    Cập nhật bởi ntdieu ngày 10/10/2011 07:13:56 CH sửa lỗi font
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thang22181 (14/10/2011)
  • #139087   12/10/2011

    dangtuthinh
    dangtuthinh

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2008
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 399
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 4 lần


    Trường hợp này bạn khởi kiện ra Tòa án nơi công ty đóng trụ sở để yêu cầu Tòa án giải quyết chứ có đòi thì Công ty đó cũng không giải quyết đâu.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dangtuthinh vì bài viết hữu ích
    thang22181 (14/10/2011)

0 Thành viên đang online
-