DanLuat 2015

Làm sao để có thể làm giấy cmnd khi khi không có hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #336010 30/07/2014

    zmen85

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sao để có thể làm giấy cmnd khi khi không có hộ khẩu

    Kính thưa luật sư và diễn đàn mạng cộng đồng ngành luật. Em là Nữ năm nay em 22t. Năm xưa. Ba em đi lính. Nhưng vì ba em trốn về nên đã cắt hộ khẩu ở Đồng Tháp từ lâu. Nay em lớn lên ở tp.HCM mà không có giấy tờ gì. Về quê thì gia đình bên nội em đã mất và đã sang tên hộ khẩu cho người khác. Và họ không cho em nhập hộ khẩu để làm giấy cmnd. Vậy luật sư có cách nào giúp đở em. Để em có thể có giấy cmnd được không ạ. Em không muốn cuộc đời các con em sau này thất học và mất quyền lợi con người như em. Giờ em chưa thấy ánh sáng khi e không có đủ quyền lợi công dân Việt Nam ạ. Em phải làm từng bước ra sau? Kính mong sự giúp đở tận tình của luật sư và diễn đàn ạ! Xin cảm ơn...
     
    2726 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340422   22/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
     Luật sư Nguyễn Huy Long -  Công ty Luật Nam Long và cộng sự có ý kiến tư vấn như sau:
     
    Trường hợp này của bạn để làm được CMND trước hết gia đình bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký thường trú để được cấp sổ hộ khẩu nếu đủ điều kiện theo quy định của luật cư trú hoặc nhờ nhập hộ khẩu vào gia đình người thân nào đó sau đó mượ hộ khảu của họ đi làm cmnd.
     
    Bạn có thể tham khảo Điều 20. Luật cư trú sửa đổi năm 2013, Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương 
     
    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: 
     
    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên; 
     
    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
     
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 
     
    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột; 
     
    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 
     
    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 
     
    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột; 
     
    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột; 
     
    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp; 
     
    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình; 
     
    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây: 
     
    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố; 
     
    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân; 
     
    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản; 
     
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    zmen85 (09/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-