DanLuat 2015

LÀM SAO ĐỂ CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT NUÔI TRỒNG THỦY SẢN SANG ĐẤT Ở

Chủ đề   RSS   
  • #386138 02/06/2015

    nguyenthinh_thuongnho

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    LÀM SAO ĐỂ CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT NUÔI TRỒNG THỦY SẢN SANG ĐẤT Ở

    Hiện tại nhà tôi đang có mảnh đấtt 3000m2 tại huyện Cần Giờ hiện tại đang là đất nuôi trồng thủy sản và bây giờ tôi đang có ý định chuyển mục đích sử dụng sang đất ở là 300m2 và diện tích còn lại thì sang đất vườn thì phải làm như thế nào và thời gian là bao lâu? thủ tục ra sao?

     

     
    7082 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthinh_thuongnho vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (06/06/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386282   03/06/2015

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nội dung bạn hỏi luật đất đai năm 2013 và Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 61, Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều, khoản của Luật Đất đai số 45/2013/QH13 quy định về  thời gian thực hiện thủ tục hành chính về đất đai như sau:

    “1. Thời gian thực hiện thủ tục giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất được quy định như sau:

    a) Giao đất, thuê đất là không quá 20 ngày không kể thời gian giải phóng mặt bằng;

    b) Chuyển mục đích sử dụng đất là không quá 15 ngày.

    2. Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận được quy định như sau:

    a) Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày;

    b) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng của tổ chức đầu tư xây dựng là không quá 30 ngày;

    c) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bổ sung đối với tài sản gắn liền với đất là không quá 20 ngày;

    d) Đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp trúng đấu giá quyền sử dụng đất; giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai; xử lý hợp đồng thế chấp, góp vốn; kê biên bán đấu giá quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất để thi hành án; chia, tách, hợp nhất, sáp nhập tổ chức, chuyển đổi công ty; thỏa thuận hợp nhất hoặc phân chia quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình, của vợ và chồng, nhóm người sử dụng đất là không quá 15 ngày;

    đ) Tách thửa, hợp thửa đất; thủ tục đăng ký đất đai đối với trường hợp được Nhà nước giao đất để quản lý là không quá 20 ngày;

    e) Gia hạn sử dụng đất là không quá 15 ngày;

    g) Xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất là không quá 10 ngày;

    h) Đăng ký xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề là không quá 10 ngày;

    i) Đăng ký biến động do đổi tên người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất hoặc thay đổi hạn chế quyền sử dụng đất hoặc thay đổi về nghĩa vụ tài chính hoặc thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký là không quá 15 ngày;

    k) Chuyển từ hình thức thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền một lần; từ hình thức Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất; từ thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất là không quá 30 ngày;

    l) Chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là không quá 10 ngày;

    m) Xóa đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là không quá 05 ngày làm việc;

    n) Đăng ký, xóa đăng ký thế chấp, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất là không quá 03 ngày làm việc;

    o) Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của vợ hoặc chồng thành của chung vợ và chồng là không quá 10 ngày;

    p) Cấp đổi Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng là không quá 10 ngày; trường hợp cấp đổi đồng loạt cho nhiều người sử dụng đất do đo vẽ lại bản đồ là không quá 50 ngày;

    q) Cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng bị mất là không quá 30 ngày.

     .........

    4. Thời gian quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này được tính kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Thời gian này không bao gồm thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất, thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật, thời gian trưng cầu giám định.

    Trường hợp nhận hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

    Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn thì thời gian thực hiện đối với từng loại thủ tục quy định tại Điều này được tăng thêm 15 ngày.

     

    Vì vậy, bạn có thể liên hệ với Phòng tài nguyên và môi trường để mua các mẫu đơn và hướng dẫn thủ tục cụ thể...

     

     

    Các văn bản liên quan:

    Nghị định 43/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    nguyenthinh_thuongnho (03/06/2015) Phuongdiachinh (05/06/2015) timkiemxanhluc (06/06/2015)
  • #386439   04/06/2015

    hieu117
    hieu117

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn.

    Bạn có thể liên hệ tại Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc Văn phòng đăng kí quyến sử dụng đât tại huyện của bạn để lập hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đât.

    Bước đầu sẽ là lập hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất  nuôi trồng thủy sản sang đất trồng cây lâu năm.

    -Rồi sau đó mới có thể xin chuyển một phần thửa đất lên đất thổ cư nha bạn.

    Tất nhiên bạn sẽ phải thuê công ty đo đạc hoặc cơ quan nào đó, đo đạc lại mảnh đất của bạn để thành lập bản vẽ.Chi phí cho bản vẽ này mình nghĩ là cũng không cao lắm.(vài triệu đồng)

    -Còn khi bạn xin chuyển mục đích sử dụng đất thì bạn phải có nghĩa vụ đóng thuế cho nhà nước. Chi phí này tùy theo định mức giá đất của từng khu vực khác nhau.(Chi phí của bạn sẽ khá là cao đấy).

    Bài viết của mình chỉ mang tính chất tham khảo.Bạn nên liên hệ Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Cần Giờ để biết chính xác nhé.

     

    Không có người nào hoàn hảo cho đến khi bạn yêu họ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieu117 vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (06/06/2015)
  • #386542   05/06/2015

    kay1594
    kay1594

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi, tôi có ý kiến như sau:

    1. Để chuyển mục đích sử dụng đất cần thỏa mãn các điều kiện sau: (i) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; (ii) Đất không có tranh chấp, không bị kê biên để thi hành án; (iii) Phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất; (iv) Diện tích được chuyển mục đích sang đất ở không vượt quá hạn mức giao đất của địa phương.

    Theo trên, trước khi thực hiện thủ tục đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất cho mảnh đất của mình, bạn cần liên hệ với Phòng đăng ký QSDĐ - Phòng TNMT nơi có mảnh đất để tìm hiểu thông tin về quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và hạn mức giao đất ở của địa phương.

    2. Về thời gian và thủ tục, bạn có thể tham khảo phần trả lời của LS Cường hoặc liên hệ Phòng đăng ký QSDĐ để được hướng dẫn.

    Nếu gặp khó khăn, bạn vui lòng phản hồi để được hỗ trợ.

    Ls: Nguyễn Thanh Khoa ( 0905 586 010 )

    Email: thanhkhoaqn1594@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-