Làm sao đăng ký khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #110557 15/06/2011

    Tagore

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 6 lần


    Làm sao đăng ký khai sinh cho con

    Kính gửi luật sư!
    Chị tôi có con với một người nước ngoài nhưng không có đăng ký kết hôn do ông ta đã có vợ. ông ta chấp nhận đó là con và muốn đăng ký khai sinh theo họ của ông ta. xin luật sư tư vấn giúp là chị em phải làm những thủ tục gì? Trân trọng cảm ơn!
     
    4856 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #112014   20/06/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2314
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần


    chào bạn!
    Bạn cho tôi hỏi lại là đứa bé này sinh ra tại đâu (việt nam hay nước ngoài) để xác định cơ quan nào sẽ làm thủ tục đăng ký khai sinh. Bạn có thể tham khảo thêm tại Nghị định số 158/2005 ngày 27/12/2005 và thông tư hướng dẫn 01 ngày 02/06/2008 về hộ tịch và Điều 26 và 27 BLDS năm 2005.
    chúc bạn thành công
    thân ái!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls_LeDoanTuan vì bài viết hữu ích
    Tagore (21/06/2011)
  • #112122   21/06/2011

    Tagore
    Tagore

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 6 lần


    Thưa luật sư cháu bé sinh tại VN, nhờ luật sư tư vấn cụ thể giúp tôi. Trân trọng cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #112219   21/06/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2314
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần


    chào bạn!
    theo quy định về đăng ký hộ tịch (những văn bản này tôi đã cung cấp cho bạn) thì việc đăng ký khai sinh cho cháu bé sẽ làm tại UBND xã/phường nơi người mẹ cư trú. Trường hợp này, phần "cha" của đứa bé, nếu người đàn ông kia muốn nhận đứa bé là con thì sẽ làm một tờ "cam kết" nhận cha của đứa bé.
    do ông này là người nước ngoài cho nên "tờ cam kết" có thể phải thông qua cơ quan lãnh sự của nước ông ta mang quốc tịch để chứng thực.
    Đây là một vấn đề khó, bởi lẻ chị của bạn và người này không đăng ký kết hôn.
    chúc bạn may mắn
    thân ái!  
     
    Báo quản trị |  
  • #112414   22/06/2011

    Tagore
    Tagore

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 6 lần


    Xin cảm ơn luật sư! Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
  • #113315   24/06/2011

    Em xin chào luật sư
    Luật sư cho em hỏi
    Em có 1 người anh, anh ấy đã làm đám cưới và có con với vợ nhưng 2 người đã không đi đăng ký kết hôn nên khi đi đăng ký khai sinh cho đứa bé thì UB xã chỉ cho đứng tên mẹ trên giấy khai sinh, không cho ghi tên cha.
    Luật sư cho tôi hỏi:
    Anh tôi muốn ghi tên và cho đứa bé theo họ của anh vào giấy khai sinh thì có được không?thủ tục như thế nào?
    Tôi cám ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #113422   25/06/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2314
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần


    chào bạn!
    Nếu anh của bạn muốn đứng tên trên giấy khai sinh của đứa bé cũng có thể được, trường hợp này bảo anh của bạn liên hệ UBND xã/phường nơi làm khai sinh cho cháu bé để làm thủ tục "nhận cha cho con".
    căn cứ theo k3 điều 15 NĐ số 158/2005 của chính phủ ngày 27/12/2005 về đăng ký hộ tịch và quản lý hộ tịch và tại điểm đ, mục 1, phần II trong phần đăng ký hộ tịch của thông tư số 01/2008 của BTP ngày 02/06/2008 hướng dẫn Nghị định 158/2005.
    chúc bạn thành công
    thân ái!
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: