Làm sao biết nhà nào được phép mua theo nghị định 34, Nhà thuộc sở hữu nhà nước !

Chủ đề   RSS   
  • #407273 20/11/2015

    lavenderlam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sao biết nhà nào được phép mua theo nghị định 34, Nhà thuộc sở hữu nhà nước !

    kính chào luật sư

     

    hiện mình và gia đình đang sinh sống ở 1 căn hộ thuộc sở hữu nhà nước

    nhưng chung cư của mình nó không phải là Chung cư, vì lúc đầu nó là bệnh viện, sau đó người ta sữa lại rùi phân ra cho nhu để ở đến bây giờ [ từ 1977 - 2015 ] 

     

    Hiện tại mình thấy 1 vài người trong khu mình ở có đi làm giấy tờ để xin mua căn hộ ở đây theo  nghị định 34 về nhà sở hữu nhà nước

    Mình có liên hệ bên sở xây dựng để hỏi, nhưng họ bảo không biết và đẩy xuống bên Công Ty quản lí công ích dịch vụ, hiện công ty này đang thu tiền thuê nhà của các hộ dân sống ở đây

     

    nhưng những người đang đi làm hồ sơ xin mua thì chưa ai được giải quyết, và tất cả đều phải chờ , cũng gần 1 năm

    Luật sư cho mình hỏi là nếu muốn biết chính xác khu mình sống có được nhà nước bán hay không thì làm sao ? hỏi ai và ở đâu ?

    Cám ơn Luật sư 

     

     
    3538 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410721   23/12/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn có thể tham khảo quy định tại  Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở .Điều kiện được mua lại nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước như sau:

    Điều 63. Đối tượng, điều kiện được mua và điều kiện bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

    1. Người mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước phải thuộc các đối tượng được bố trí nhà ở theo quy định tại Khoản 1 Điều 57 của Nghị định này.

    2. Người mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Có hợp đồng thuê nhà ở ký với đơn vị quản lý vận hành nhà ở và có tên trong hợp đồng thuê nhà ở nà(bao gồm người đại diện đứng tên hợp đồng thuê nhà ở và các thành viên có tên trong hợp đồng thuê nhà từ đủ 18 tui trở lên); trường hợp có nhiều thành viên cùng đứng tên trong hợp đồng thuê nhà ở thì các thành viên này phải thỏa thuận cử người đại diện đứng tên ký hợp đồng mua bán nhà ở với cơ quan quản lý nhà ở;

    b) Đã đóng đầy đủ tiền thuê nhà ở theo quy định trong hợp đồng thuê nhà ở và đóng đầy đủ các chi phí quản lý vận hành nhà ở tính đến thời điểm ký hợp đồng mua bán nhà ở;

    c) Phải có đơn đề nghị mua nhà ở cũ đang thuê.

    3. Điều kiện bán nhà ở, nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng trước ngày 05 tháng 7 năm 1994 được quy định như sau:

    a) Nhà ở phải không thuộc diện quy định tại Điu 62 của Nghị định này;

    b) Nhà ở phải không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu kiện;

    c) Trường hợp nhà ở cũ thuộc din phải xác lập sở hữu toàn dân theo Nghị quyết số 23/2003/QH11 ngày 26 tháng 11 năm 2003 của Quốc hội về nhà đất do Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa trước ngày 01 tháng 7 năm 1991 và Nghị quyết số 755/2005/NQ-UBTVQH11 ngày 02 tháng 4 năm 2005 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội quy định việc giải quyết đối với một số trường hợp cụ thể về nhà đất trong quá trình thực hiện các chính sách quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa trước ngày 01 tháng 7 năm 1991 thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải hoàn tất thủ tục xác lập sở hữu toàn dân và thực hiện ký hợp đồng thuê nhà ở theo quy định trước khi thực hiện bán nhà ở này;

    d) Trường hợp bán nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng để ở từ trước ngày 05 tháng 7 năm 1994 thì nhà ở này phải đảm bảo các điều kiện: Khu đất đã bố trí làm nhà ở đó có khuôn viên độc lập hoặc có thể tách biệt khỏi khuôn viên trụ sở, cơ quan; nhà ở có lối đi riêng, không che chắn mặt tiền trụ sở, cơ quan, không ảnh hưởng đến không gian, cảnh quan xung quanh; cơ quan, đơn vị không có nhu cầu sử dụng và nhà ở này phù hợp với quy hoạch sử dụng đất ở tại địa phương đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt. Cơ quan, đơn vị không có nhu cu sử dng diện tích nhà ở này phải chuyển giao cho Ủy ban nhân dân cp tỉnh nơi có nhà đó quản lý để thực hiện bán theo quy định tại Nghị định này, trừ trường hợp nhà ở do Bộ Quốc phòng đang quản lý.

    4. Trường hợp bán nhà ở, nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng từ ngày 05 tháng 7 năm 1994 đến trước ngày 19 tháng 01 năm 2007 thì thực hiện theo quy định tại Điều 70 của Nghị định này.

    5. Trường hợp nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng để ở từ trước ngày 05 tháng 7 năm 1994 mà không đủ điều kiện quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều này và trường hợp bố trí sử dụng nhà ở từ ngày 19 tháng 01 năm 2007 thì thực hiện giải quyết theo quy định của pháp luật về quản lý tài sản nhà đất thuộc sở hữu nhà nước.

    Còn muốn biết nhà nước hiện có bán hay không thì đi hỏi quản lý khu đó!

     
    Báo quản trị |