Làm sao biết được thông tin của đương sự; người khuyết tật có phải đóng án phí?

Chủ đề   RSS   
  • #304066 26/12/2013

    yeutoquoc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sao biết được thông tin của đương sự; người khuyết tật có phải đóng án phí?

     

    Tôi khởi kiện ra tòa vụ việc giao dịch mua bán đất sau khi cơ quan điều tra kết luận không khởi tố. Hiện nay, bị đơm và người có quyền và nghĩa vụ liên quan đều chuyển đi đâu không rõ. Tôi gửi đơn tới công an phường đề nghị họ cung cấp nhưng họ bảo không nắm được. Tôi xin hỏi quý luật sư là làm thế nào để tôi có thể có được địa chỉ của bị đơn để mà khởi kiện?

    Tôi cũng xin hỏi thêm là tôi là 1 người khuyết tật, vậy tôi có phải đóng án phí cho tòa không?

     

    Xin cám ơn

     
    3149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304119   26/12/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 94 lần


    Chào bạn! 

    Về việc xác định địa chỉ của bị đơn, bạn có thể đề nghị công an nơi  mà bị đơn đăng ký hộ khẩu thường trú xác nhận (Khi làm Hợp đồng mua bán có thông tin HKTT của người mua), sau đó bạn làm đơn và ghi theo địa chỉ mà công an đã xác nhận. 

    Về việc có phải nộp án phí hay không? Theo quy định tại Điều 11,12,13, 14 Pháp lệnh Án phí, lệ phí Tòa án 2009  thì người khuyết tật không thuộc trường hợp được miễn nộp tạm ứng lệ phí, án phí , lệ phí Tòa án do đó bạn vẫn phải nộp bình thường.

    Thân!    

     

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
  • #304155   26/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn có thể vui lòng cho chúng tôi biết nội dung của hợp đồng giao dịch về đất đai đó. Trong đó phải có đề cập tới thông tin về HKTT của bị đơn. Những thông tin của bị đơn bạn có thể yêu cầu cơ quan công an cung cấp. Cục Hồ sơ nghiệp vụ cảnh sát thuộc Bộ Công an, Phòng Hồ sơ nghiệp vụ Công an cấp tỉnh sẽ lưu trữ những thông tin đó. Bạn có thể nhờ họ tra trong tàng thư căn cước để cung cấp cho mình.

    Ngoài ra, việc bạn khởi kiện vụ án giao dịch về bất động sản thì bạn chỉ cần nộp đơn đến Tòa án nơi có bất động sản đó theo quy định tại Điểm c, khoản 1 Điều 35 của Bộ luật tố tụng dân sự: “Toà án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết những tranh chấp về bất động sản”

    Theo Điều 12 pháp lệnh về án phí, lệ phí thì:

    Những trường hợp sau đây không phải nộp tiền tạm ứng lệ phí, lệ phí Tòa án:

    1. Người lao động nộp đơn yêu cầu Tòa án mở thủ tục phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã;

    2. Ban chấp hành công đoàn cơ sở yêu cầu Tòa án xét tính hợp pháp của cuộc đình công;

    3. Đại diện tập thể người lao động yêu cầu Tòa án xét tính hợp pháp của cuộc đình công;

    4. Cơ quan, tổ chức yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật;

    5. Việc kiểm sát kháng nghị các quyết định của Tòa án theo thủ tục phúc thẩm.

    Như vậy, bạn vẫn thuộc trường hợp phải nộp án phí.

    Chúc bạn nhanh chóng giải quyết được vấn đề !

    Thân!

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (28/12/2013)