DanLuat 2015

Làm ruộng không đắp bờ lợi dụng bờ người khác làm đường đi và bỏ cỏ có phạm luật không

Chủ đề   RSS   
  • #407432 22/11/2015

    thienduc44

    Mầm

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm ruộng không đắp bờ lợi dụng bờ người khác làm đường đi và bỏ cỏ có phạm luật không

    Kính chào luật sư, có ông A đất rộng mênh mông làm ruộng giáp đất người khác mà không đắp bờ mà còn dùng bờ của người khác đi lại và bỏ cỏ, vận chuyển phân, lúa,...mà còn khiêu khích chủ đất.

    Vậy làm ruộng không đắp bờ lợi dụng bờ người khác làm đường đi và bỏ cỏ có phạm luật không, có áp dụng điều 273 và  275 của luật dân sự được không ? xin chân thành cảm ơn luật sư.

     

    Cập nhật bởi thienduc44 ngày 22/11/2015 03:33:42 CH
     
    1817 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412123   04/01/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50034
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Điều 273. Quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề

    Chủ sở hữu nhà, người sử dụng đất có quyền sử dụng bất động sản liền kề thuộc sở hữu của người khác để bảo đảm các nhu cầu của mình về lối đi, cấp, thoát nước, cấp khí ga, đường dây tải điện, thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý, nhưng phải đền bù, nếu không có thoả thuận khác.

    Như vậy, nếu ruộng của ông A là rộng mênh mông và hòan toàn có thể tự đắp bờ làm lối đi riêng cho mình còn sử dụng lối đi của người bên cạnh không được sự đồng ý của họ thì ông A phải tự làm lối đi riêng chứ không thể vận vận điều luật này vì không phù hợp.

    Điều 275. Quyền về lối đi qua bất động sản liền kề

    1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác.

    Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định.

    3. Trong trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù.

    Như vậy, chỉ khi nào do vị trí tự nhiên mà ruộng ông A bị vây bởi những ruộng xung quanh không có lối đi ra đường chính thì mới vận dụng điều luật này nhé.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-