Làm ơn cho hỏi về Đền bù, tái định cư

Chủ đề   RSS   
  • #60088 09/09/2010

    tnt12g

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm ơn cho hỏi về Đền bù, tái định cư

    Chào các Anh, các Cô, Chú !
    Cháu đang có một vấn đề muốn hỏi các cô, chú, mong được hồi đáp.
    Hiện nay, gia đình cháu đang ở khu tập thể của 1 công ty, có giấy bán nhà của công ty, căn hộ 36m nhưng được cơi nới thêm 70m nữa và có 3 hộ khẩu trong thửa đất này, gia đình cháu ở năm 1990
    Nay có chủ trương xây chung cư tại khu đất này
    Vậy các chú cho cháu hỏi khi thu hồi đất làm chung cư, nhà cháu được hưởng những quyền lợi gì? phần đất cơi nới có được đền bù không ạ, đất không xảy ra tranh chấp gì.
    Rất mong các cô, chú giúp cháu !
    Cập nhật bởi tnt12g ngày 10/09/2010 08:42:20 AM
     
    7086 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60245   10/09/2010

    tnt12g
    tnt12g

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không ai giúp em với à?
     
    Báo quản trị |  
  • #60289   10/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3546 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Thông tin bạn cung cấp chưa đủ để có thể đưa ra câu trả lời. Bạn phải cho biết thửa đất gia đình bạn  đang ở đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa? Nếu chưa có thì giấy bán nhà của công ty có nội dung có gắn liền với đất ở không?

    Và nếu nó là giấy tờ mua nhà ở gắn liền với đất ở thì việc công ty bán cho gia đình bạn cũng như việc gia đình bạn cơi nới có được sự cho phép bằng văn bản của UBND có thẩm quyền không?

    Nếu không có các giấy tờ trên cũng như các giấy tờ khác quy định tại Điều 50 Luật đất đai thì có được UBND cấp xã/phường xác nhận là đất không có tranh chấp và phù hợp với quy hoạch sử dụng đã được xét duyệt không?...
    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 10/09/2010 07:51:54 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #60407   11/09/2010

    tnt12g
    tnt12g

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thửa đất chưa được cấp chứng nhận quyền sử dụng đất,
    Giấy bán của công ty chỉ là một tờ văn bản viết tay với nội dung bán nhà, có đóng dấu đỏ của công ty,
    Việc cơi nới là tự ý gia đình cơi nới để ở
    Thửa đất ở từ năm 1990 tơi nay chưa xảy ra tranh chấp với ai, tuy nhiên chưa có xác nhận của UBND là đất không tranh chấp

    Vì mới chỉ có thông tin xây chung cư nên e muốn hỏi nhà em được mua mấy suất tái định cư, vì nhà rât đông người, đã tách 3 hộ khẩu từ năm 2000 nhưng vẫn ở chung thửa đất đấy.

    Rất mong sự giúp đỡ của các luật sư, vì em rất sợ ra đường ở mất.
    Cám ơn các luật sư!
    Cập nhật bởi admin ngày 11/09/2010 08:50:10 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #60736   14/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3546 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Vậy thì có nghĩa là đất bạn đang sử dụng không có bẩt cứ một giấy tờ gì quy định tại khoản 1 điều 50 Luật đất đai. Cái giấy bán của công ty chẳng liên quan gì đến đất cả. Mà kể cả trong giấy đó có nội dung liên quan đến đất thì cũng không có hiệu lực. Vì công ty không phải là cơ quan có thẩm quyền giao đất.

    Nếu cái công ty này vẫn còn tồn tại và hoạt động trên khu đất đó thì chắc chắn khi nhà nước thu hồi, gia đình bạn không được bồi thường về đất mà chỉ được bồi thường tài sản trên đất. Vì đất đó không đủ điều kiện cấp GCN cho gia đình bạn do chưa quy hoạch thành đất ở.

    Nếu công ty này không còn tồn tại hoặc đã chuyển đi nơi khác thì bạn phải tìm hiểu xem từ khi gia đình bạn mua nhà cho đến trước khi có quy hoạch xây chung cư, đất mà gia đình bạn đang ở đã được xét duyệt quy hoạch đất khu dân cư chưa.

    Nếu xét duyệt rồi thì đất đó đủ điều kiện cấp GCN cho gia đình bạn và đương nhiên được bồi thường theo quy định (khoản 1 Điều 42 Luật đất đai). Nếu chưa thì phải chịu thôi bạn à.
    Cập nhật bởi admin ngày 14/09/2010 11:12:40 AM cập nhật link

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |