Làm ngoài giờ!

Chủ đề   RSS   
  • #233422 15/12/2012

    nhanvpvn

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm ngoài giờ!

    Chào mọi người! Tôi hiện đang làm thu ngân ở siêu thị. Trong hợp đồng làm việc của tôi là làm việc 8h/ngày và 26 ngày/tháng (mỗi tuần nghỉ 1 ngày vào thứ 3). Tôi làm việc 1 trong 2 ca: ca sáng: 7h - 15h, ca chiều 14h30-22h30  cả thứ 7 và chủ nhật. Như vậy thời gian làm của tôi vào các ngày thứ 7, CN hoặc các buổi tối như vậy có được tính là làm ngoài giờ và có phụ cấp thêm hay không?

    Xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi nhanvpvn ngày 15/12/2012 08:12:13 SA
     
    6216 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233679   17/12/2012

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

     

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 68 Bộ luật lao động, thời giờ làm việc không quá 8 tiếng trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Như vậy, một tuần người lao động làm tối đa là 6 ngày/ tuần. Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 72 Bộ luật lao động cũng quy định người sử dụng lao động có thể sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần vào chủ nhật hoặc vào một ngày cố định khác trong tuần. Với những căn cứ trên cho thấy, việc bạn làm 6 ngày/ tuần, mỗi tuần được nghỉ một ngày vào thứ 3 là đúng quy định của pháp luật, không được coi là làm thêm giờ và không được hưởng phụ cấp.

    Về vấn đề làm ca tối, như đã trình bày ở trên, chủ sử dụng lao động cần đảm bảo làm không quá 8 tiếng/ ngày, như vậy, việc bạn làm từ 14h30 đến 22h30 là vừa đủ thời gian làm tối đa trong 01 ngày theo quy định tại khoản 1 Điều 68 Bộ luật lao động, chính vì vậy trong trường hợp này bạn cũng không được coi là làm thêm giờ và không được hưởng phụ cấp.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    nhanvpvn (18/12/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net