làm ngày lễ không được hưởng 300%

Chủ đề   RSS   
  • #384874 24/05/2015

    nguyenvulamhai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    làm ngày lễ không được hưởng 300%

    Tôi vào làm công ty từ ngày 24-4-2015, trong đó có làm 2 ngày lễ, giỗ tổ Hùng Vương(28-4) và 30-4, nhưng tiền lương tháng 4, công ty không tính 300% cho tôi vào 2 ngày lễ. Tôi thắc mắc thì trưởng phòng nhân sự nói tôi phải làm đủ trọn tháng mới được tính tiền lễ, còn tôi mới làm 7 ngày, không được tính, vậy có đúng luật lao động không? bản thân tôi nghĩ thật vô lý, cho dù người lao động mới vào làm chỉ 2 ngày mà trúng 2 ngày lễ vẫn phải tính tiền lễ, vậy xin luật sư tư vấn cho tôi chính xác để tôi làm việc với phòng nhân sự đề nghị bổ sung cho tôi. Xin cảm ơn luật sư

     
    2186 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386030   02/06/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3716 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bộ luật lao động có quy định:

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    Như vậy, nếu bạn phải làm việc vào ngày nghĩ lễ giỗ tổ Hùng Vương và 30/0, 1/5 thì công ty phải trả lương cho bạn ít nhất bằng quy định nói trên không phân biệt thời gian làm việc của bạn ở công ty là bao lâu, bạn đang trong thử việc hay đã là lao động chính thức.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nguyenvulamhai (04/06/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com