Làm mất tiền công ty

Chủ đề   RSS   
  • #509509 05/12/2018

    Mintmeo99

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm mất tiền công ty

    Em làm sale được khoản 1 năm , thì có lần em làm mất bóp trong đó có khoản 30tr tiền công ty, em có báo với công ty và công ty giam lương của em 3 tháng, em có trả cho cty trước 20tr và em xin nghỉ việc và xin em sẽ trả số tiền còn lại từ từ , cho em hỏi như vậy em có thể bị kiện không ? Xin giải đáp dùm em ạ.

     
    1214 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509510   05/12/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 52 lần


    Mất tiền công ty

    Mình nghĩ rằng trường hợp này phụ thuộc vào việc công ty có đồng ý hay không? Nếu công ty không đồng ý cho bạn nợ lại 10 tr thì họ có thể kiện bạn để đòi số tiền còn lại. Tuy nhiên trường hợp tài sản tranh chấp không lớn như thế này không au muốn đem ra tòa cả vì rất rắc rối và tốn tiền án phí. Vậy nên bạn tốt nhất nên thương lượng với bên kia về việc hoàn trả khoản tiền này
     
    Báo quản trị |  
  • #509516   05/12/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (535)
    Số điểm: 12969
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 145 lần


    Vấn đề của bạn mình có ý kiến như sau:

    Khoản 1  Điều 130 Bộ luật lao động 2012, quy định:

    Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc, thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.

    Việc bạn làm mất tiền đã gây thiệt hại tài sản của công ty nên bạn phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

    Như bạn cung cấp bạn đã trả cho công ty 20 triệu đồng, còn 10 triệu đồng. Bạn có thể thỏa thuận với công ty việc trả dần số tiền 10 triệu đồng còn lại. Chỉ khi bạn không trả số tiền trong thời gian đã thỏa thuận thì công ty mới có quyền khởi kiện.

    Bạn cũng không nên quá lo lắng, bởi đây cũng chỉ là vụ việc dân sự, các bên có thể thỏa thuận mà không cần phải ra Tòa án. Nếu có bị kiện, Tòa án cũng chỉ buộc bạn trả cho công ty số tiền bạn còn thiếu công ty.

    (Tham khảo nhé bạn).

     
    Báo quản trị |  
  • #509782   10/12/2018

    Trường hợp này chị làm mất tiền của công ty thì có trách nhiệm phải bồi thường lại cho công ty. Công ty có thể khấu trừ dần vào lương của chị nhưng không có quy định nào cho phép giam lương 3 tháng như vậy. Công ty có thể khởi kiện yêu cầu chị trả 10 triệu nhưng nếu chị có thiện chị muốn trả thì cứ yên tâm, sẽ không có ảnh hưởng gì đâu nhé.

     
    Báo quản trị |