DanLuat 2015

Làm mất biên bản xử phạt giao thông, 16 tháng chưa đi xin lấy lại bằng phải làm thế nào ạ

Chủ đề   RSS   
  • #326924 06/06/2014

    trchinh_it

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm mất biên bản xử phạt giao thông, 16 tháng chưa đi xin lấy lại bằng phải làm thế nào ạ

    Xin chào các luật sư và thành viên diễn đàn!
    Xin cho tôi hỏi :
    Vào ngày 18/11/2012 tôi có bị lập biên bản xử phạt 600.000 vnđ  và bị thu Bằng Lái + Giấy đăng ký xe, vì lỗi đi ngược chiều trên vỉa hè nội đô. 
    Sau đó do tôi bận công tác, nên chưa đi nộp phạt và bị mất biên bản nộp phạt.

    Vậy trong trường hợp này (Bị mất biên bản nộp phạt + đã hơn 18 tháng chưa đi lấy) thì tôi có lấy lại được bằng + giấy đăng ký xe không ạ?
    Quy định nộp phạt thêm 0.05%/ 1 ngày (chậm) có được áp dụng không ạ?
    Tôi xin cảm ơn!
     

    Cập nhật bởi trchinh_it ngày 06/06/2014 01:29:01 CH
     
    6641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326936   06/06/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Theo quy định tại Điều 78 Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012
     
    Điều 78. Thủ tục nộp tiền phạt
     
    1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.
     
    2. Tại vùng sâu, vùng xa, biên giới, miền núi mà việc đi lại gặp khó khăn thì cá nhân, tổ chức bị xử phạt có thể nộp tiền phạt cho người có thẩm quyền xử phạt. Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm thu tiền phạt tại chỗ và nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn không quá 07 ngày, kể từ ngày thu tiền phạt.
     
    Trường hợp xử phạt trên biển hoặc ngoài giờ hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được thu tiền phạt trực tiếp và phải nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày vào đến bờ hoặc ngày thu tiền phạt.
     
    ...
     
    Vậy là một ngày chậm nộp phạt bạn sẽ chịu 0.05%, tới giờ bạn trễ bao nhiêu ngày rồi cứ tính ra số tiền phải nộp đi.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    trchinh_it (06/06/2014)
  • #326955   06/06/2014

    trchinh_it
    trchinh_it

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậng, xin cảm ơn luật sư ạ!

     
    Báo quản trị |