DanLuat 2015

Làm lại giấy tờ hộ tịch

Chủ đề   RSS   
  • #330942 01/07/2014

    HuongNguyen128

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm lại giấy tờ hộ tịch

    Em họ tôi sinh năm 1994. Để con được đi học sớm, cha, mẹ em đã khai em sinh năm 1992. Vì thế trong Bằng tốt nghiệp của em ghi năm 1992. Theo bản chính Giấy khai sinh em sinh năm 1994. Giờ nó muốn điều chỉnh lại năm sinh cho thống nhất giữa Giấy khai sinh và các giấy tờ khác. Xin hỏi em nó phải đến đâu để thực hiện việc điều chỉnh lại các giấy tờ hộ tịch. Thủ tục điều chỉnh giấy tờ hộ tịch như thế nào? 

     
    2348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330974   01/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Bạn nói em bạn liên hệ với Sở giáo dục và nơi cấp các giấy tờ liên quan để làm lại thủ tục sửa đổi nội dung trên Bằng tốt nghiệp hay học bạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #331123   02/07/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Phan Law Vietnam trả lời câu hỏi của bạn như sau:
     
    Theo quy định tại Khoản 2, điều 5, nghị định 158 ngày 27-12-2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch: “Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với giấy khai sinh của người đó”.
     
    Trước đây vì mong con đi học sớm nên bố mẹ em họ bạn có làm các giấy tờ để e ấy đi học sớm gây nên sự khác biệt về năm sinh ở Giấy khai sinh và các giấy tờ khác. Theo quy định đã trích dẫn thì e bạn phải làm thủ tục thay đổi các giấy tờ khác cho phù hợp với Giấy khai sinh.
     
    Em bạn sinh năm 1994, Bằng tốt nghiệp ghi năm 1992 thì chắc chắn các giấy tờ khác như CMND, Học bạ, sổ hộ khẩu....đều ghi năm 1992. Do vậy, em bạn cần làm các thủ tục thay đổi cho phù hợp.
     
    Đối với giấy CMND, sổ hộ khẩu, ...em họ bcó thể liên hệ với cơ quan công an đã cấp giấy, sổ để được xem xét, giải quyết. 
     
    Đối với bằng tốt nghiệp, học bạ, em bạn có thể liên hệ với nhà trường. Các cơ quan này sẽ căn cứ vào giấy khai sinh của em bạn để thực hiện việc chỉnh sửa.  Theo các quy định tại TT 22/2012/TT-BGDĐT: Điều 21. Thẩm quyền quyết định chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ

    Người có thẩm quyền quyết định chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ là thủ trưởng cơ quan đã cấp văn bằng, chứng chỉ và đang quản lý sổ gốc văn bằng, chứng chỉ. Trường hợp cơ quan cấp văn bằng, chứng chỉ đã sáp nhập, chia, tách, giải thể hoặc có sự điều chỉnh về thẩm quyền thì người có thẩm quyền quyết định chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ là thủ trưởng cơ quan đang quản lý sổ gốc văn bằng, chứng chỉ

    Điều 21b. Hồ sơ, trình tự, thủ tục chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ

    1. Hồ sơ đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ bao gồm:

    a) Đơn đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ;

    b) Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tùy thân khác của người được cấp văn bằng, chứng chỉ;

    c) Văn bằng, chứng chỉ đề nghị chỉnh sửa;

    d) Quyết định cho phép thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính;

    đ) Giấy khai sinh đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, đăng ký lại việc sinh, đăng ký khai sinh quá hạn;

    e) Các tài liệu chứng minh văn bằng, chứng chỉ bị ghi sai do lỗi của cơ quan cấp văn bằng, chứng chỉ đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ quy định tại khoản 2 Điều 21a của Quy chế này;

    Các tài liệu trong hồ sơ đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ quy định tại các điểm b, c, d, đ và e khoản này có thể là bản chính hoặc bản sao từ sổ gốc hoặc bản sao được chứng thực từ bản chính.

    Nếu cơ quan có thẩm quyền chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ tiếp nhận tài liệu trong hồ sơ là bản sao không có chứng thực thì có quyền yêu cầu người đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ xuất trình bản chính để đối chiếu; người đối chiếu phải ký xác nhận và ghi rõ họ tên vào bản sao và chịu trách nhiệm về tính chính xác của bản sao so với bản chính.

    Nếu tiếp nhận tài liệu trong hồ sơ là bản sao từ sổ gốc hoặc bản sao được chứng thực từ bản chính thì cơ quan có thẩm quyền chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ không được yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu.

    2. Trình tự, thủ tục chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ được quy định như sau:

    a) Người đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ nộp 01 (một) bộ hồ sơ theo quy định tại khoản 1 Điều này cho cơ quan có thẩm quyền chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ. Việc nộp hồ sơ có thể thực hiện bằng cách nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện;

    b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ xem xét quyết định việc chỉnh sửa; nếu không chỉnh sửa thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do;

    c) Việc chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ được thực hiện bằng cách ban hành quyết định chỉnh sửa; không chỉnh sửa trực tiếp trên văn bằng, chứng chỉ;

    Căn cứ quyết định chỉnh sửa, cơ quan có thẩm quyền chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ tiến hành chỉnh sửa các nội dung tương ứng ghi trong sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ và đóng dấu xác nhận với nội dung: “Đã được chỉnh sửa theo Quyết định số….. ngày….tháng….năm…..” vào góc trái phía trên của bản chính văn bằng, chứng chỉ; nếu người học đã bị mất bản chính văn bằng, chứng chỉ thì cơ quan có thẩm quyền chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc đã được chỉnh sửa cho người học.

    Chúc mọi sự suôn sẻ!
     
    Cập nhật bởi PhanLawVietnam01 ngày 02/07/2014 09:35:56 SA

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-