DanLuat 2015

làm lại giấy khai sinh gốc?

Chủ đề   RSS   
  • #114439 29/06/2011

    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    làm lại giấy khai sinh gốc?

    Chào cả nhà!
    Các bác ơi em đang gặp rắc rối trong việc làm hồ sơ thiếu mất cái giấy khai sinh "gốc".
    Các bác ai có kinh  nghiệm trong việc này cho em thỉnh giáo với ạ:
    - Liệu bây giờ mình đã 20 tuổi thì có làm được giấy khai sinh gốc nữa không?
    - Yêu cầu khai sinh gốc để làm gì nhỉ?
    - Nếu còn làm được thì thủ tục cần những giấy tờ gì?
    - Cuối cùng là cái này nó được quy định trong luật nào?
    Mong nhận được hồi âm của các bác, em biết ơn nhìu nhìu ạ .
     
    6277 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #114458   29/06/2011
    Được đánh dấu trả lời

    phat_TGPL
    phat_TGPL

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 52
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    chào bạn!Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm; giới tính; dân tộc;quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với giấy khai sinh với người đó.
    theo mình hiểu, bạn đã có giấy  khai sinh nhưng do bị mất hay hư hỏng không sử dụng được do vậy bạn phải đăng ký lại.

    NĐ 158/2005 ngày 27/12/2005 của  Chính Phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch "Điều 48. Thủ tục đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi"

    1. Người có yêu cầu đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định).

    Trong trường hợp đăng ký lại tại Ủy ban nhân dân cấp xã, không phải nơi đương sự đã đăng ký hộ tịch trước đây, thì Tờ khai phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký hộ tịch về việc đã đăng ký; trừ trường hợp đương sự xuất trình được bản sao giấy tờ hộ tịch đã cấp hợp lệ trước đây.

    2. Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ hộ tịch theo từng loại việc và bản chính Giấy khai sinh, Giấy chứng tử, Giấy chứng nhận kết hôn hoặc Quyết định công nhận việc nuôi con nuôi. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký một bản chính giấy tờ hộ tịch theo từng loại việc. Các giấy tờ hộ tịch cũ liên quan đến sự kiện hộ tịch đăng ký lại (nếu có) được thu hồi và lưu hồ sơ. Trong cột ghi chú của sổ hộ tịch và dưới tiêu đề của bản chính giấy tờ hộ tịch phải ghi rõ "Đăng ký lại".

    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

    3. Khi đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi, nếu người đi đăng ký lại xuất trình bản sao giấy tờ đã cấp hợp lệ trước đây, thì nội dung khai sinh, khai tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi được ghi theo nội dung của bản sao giấy tờ hộ tịch đó.

    Trường hợp đăng ký lại việc sinh cho người không có bản sao Giấy khai sinh đã cấp trước đây, nhưng đã có hồ sơ, giấy tờ cá nhân như: Sổ hộ khẩu, Giấy chứng minh nhân dân, học bạ, bằng tốt nghiệp, lý lịch cán bộ, lý lịch đảng viên, mà trong các hồ sơ giấy tờ đó đã có sự thống nhất về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; quê quán, thì đăng ký đúng theo nội dung đó. Trường hợp họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; quê quán trong các hồ sơ, giấy tờ nói trên của người đó không thống nhất thì đăng ký theo hồ sơ, giấy tờ được lập đầu tiên. Trong trường hợp địa danh đã có thay đổi, thì phần khai về quê quán được ghi theo địa danh hiện tại.

    Phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh được ghi theo thời điểm đăng ký lại việc sinh. Riêng phần ghi về quốc tịch của cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ đã được thôi quốc tịch Việt Nam, đã nhập quốc tịch nước ngoài, thì quốc tịch của cha, mẹ vẫn phải ghi quốc tịch Việt Nam; quốc tịch hiện tại của cha, mẹ được ghi chú vào Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.


    trân trọng!

    trợ giúp pháp lý !

    Email:phatnt70@yahoo.com.vn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phat_TGPL vì bài viết hữu ích
    hanghell (29/06/2011)
  • #114469   29/06/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    @#0070c0;">Phat_TGPL:
    Cảm ơn bạn nhiều nhé
    Sau khi lập topic này thì mình cũng đã được hướng dẫn rồi. Mình hiểu rồi.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-