DanLuat 2015

Làm lại CMND

Chủ đề   RSS   
  • #429135 26/06/2016

    lanhpham1999

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm lại CMND

    Xin chào luật sư ! Cháu năm nay lên lớp 12, vừa rồi cháu có bị cướp balo nên mất hết giấy tờ, CMND mà cháu có hộ khẩu thường trú ở Hưng Yên và đang học tại tp HCM nên việc làm lại CMND rất khó khăn. Cô/Chú cho cháu hỏi nếu có sổ hộ khẩu(thường trú ở Hưng Yên) thì cháu có thể làm CMND ở tp HCM luôn không và làm bằng cách nào ạ ? Mong cô/chú sớm phản hồi. Cháu cám ơn ạ !

     
    1484 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431054   18/07/2016

    DieuAnVan
    DieuAnVan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn !

    Căn cứ theo Nghị định 05/1999 được sửa đổi bổ sung bằng Nghị định 106/2013/NĐ-CP thì Điều 6 quy định thủ tục cấp giấy chứng minh thư như sau:

    Điều 6.Thủ tục cấp Chứng minh nhân dân

    1.Công dân quy định tại khoản 1 Điều 3 có nghĩa vụ phải đến cơ quan công an làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân:

    b)Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân theo Điều 5 Nghị định này.

    Đơn trình bày rõ lý do xin đổi chứng minh hoặc cấp lại có xác nhận của công an phường,xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.

    Xuất trình hộ khẩu thường trú;

    Xuất trình quyết định thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

    Chụp ảnh;

    In vân tay hai ngón trỏ;

    Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

    Nộp lại Chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có thay đổi nội dungtheo quy định tại các điểm c, d, e Điều 5 Nghị định này.

    2.Kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ và làm xong thủ tục theo quy định tại điểm a,b trên đây, cơ quan công an phải làm xong Chứng minh nhân dân cho công dântrong thời gian sớm nhất, tối đa không quá 15 ngày (ở thành phố, thị xã), và 30ngày (ở địa bàn khác).

    3.Công dân được cấp lần đầu, đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân, phải nộp lệ phí theo quy định.

    Như vậy, theo quy định này thì bạn phải làm lại chứng minh thư nhân dân tại nơi bạn có hộ khẩu thưởng trú, bởi vì nó còn liên quan đến việc quản lý số chứng minh thư nhân dân và nơi cấp.

    Trên đây là những quan điểm cá nhân của tôi để bạn tham khảo. Mong bạn sẽ sớm giải quyết được công việc của mình.

    Trân trọng. 

     

                                                                                                           Diệu An Vân

     

    Diệu An Vân

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-