Làm lại Bìa đỏ - Phường xác nhận "Đất công" là đúng hay sai ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #407511 23/11/2015

    dauden_hd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm lại Bìa đỏ - Phường xác nhận "Đất công" là đúng hay sai ạ?

    Xin chào các Luật sư, tôi có thửa đất dùng ổn định từ năm 1969 và có giấy CNQSDĐ năm 1972, trong giấy này Diện tích đang bị chênh so với thực tế là 30m2 ( Diện tích thực tế lớn hơn 30m2 Diên tích trong giấy). Nay tôi có qua Phường làm xác nhận thì Phường có xác nhận phần Diện tích chênh này là "Đất công" (đất lấn chiếm), mặc dù thửa đất nhà tôi sử dụng ổn định, ko tranh chấp, bản đồ địa chính năm 1996 (và bản đồ địa chính từ thời Pháp năm 1942) cũng thể hiện rõ ranh giới thửa đất nhà tôi với các hộ và đường giao thông trong ngõ, thửa đất ko lấn chiếm đường.

    Vậy luật sư cho hỏi Phường xác nhận như vậy là đúng hay sai ạ? Tôi có thể yêu cầu Phường cho tôi biết căn cứ pháp lý xác định đây là đất công không? Và Luật sư cũng có thể tư vấn cho tôi biết có những căn cứ nào để xác định đất công không ạ?

    Xin Cảm Ơn!

     
    2948 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #408425   02/12/2015

    dauden_hd
    dauden_hd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Luật sư giải đáp giúp ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #408441   03/12/2015

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 37 lần


    re

    Chào bạn Tại điều 3 nghị định 102/2014nđ-cp quy định: 1. Lấn đất là việc người đang sử dụng đất tự chuyển dịch mốc giới hoặc ranh giới thửa đất để mở rộng diện tích đất. 2. Chiếm đất là việc sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc việc sử dụng đất do được Nhà nước giao, cho thuê nhưng hết thời hạn giao, cho thuê đất không được Nhà nước gia hạn sử dụng mà không trả lại đất hoặc sử dụng đất khi chưa thực hiện thủ tục giao đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật về đất đai. Khoản 5 điều 98 luật đất đai 2013 quy định: 5. Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có. Việc cán bộ xã, phường xác nhận phần đất chênh lệch đó là đất lấn chiếm là không có căn cứ. Bạn có thể làm đơn khiếu nại đến chủ tịch ubnd xã, phường nơi có thửa đất. Chúc bạn thành công

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn saomaivang vì bài viết hữu ích
    dauden_hd (03/12/2015)
  • #408468   03/12/2015

    dauden_hd
    dauden_hd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin cảm ơn "saomaivang"! Sau khi nghe LS trích dẫn giải đáp, tôi đã có căn cứ để khiếu nại UB phường giải thích rõ. Chúc LS sức khỏe ạ!

     
    Báo quản trị |