DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Làm không đủ năm thì có được nghỉ phép không?

Theo quy định tại Điều 114 Bộ Luật Lao động 2012:

"Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ
...
2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền."

Theo đó, người lao động đã có  hợp đồng lao động rồi, là người lao động của công ty rồi thì công ty sẽ tính ngày phép trong năm cho người lao động và người lao động được quyền xin nghỉ phép, không có quy định hạn chế. Trường hợp người lao động nghỉ phép vượt quá số tháng tương ứng làm việc (giả sử làm 2 tháng rồi nghỉ nhưng lại nghỉ đến 7 ngày phép) thì khi chấm dứt hợp đồng, người lao động phải thanh toán số ngày nghỉ vượt quá.

  •  1030
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…