Làm không đủ năm thì có được nghỉ phép không?

Chủ đề   RSS   
  • #511023 28/12/2018

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 8597
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Làm không đủ năm thì có được nghỉ phép không?

    Theo quy định tại Điều 114 Bộ Luật Lao động 2012:

    "Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ
    ...
    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền."

    Theo đó, người lao động đã có  hợp đồng lao động rồi, là người lao động của công ty rồi thì công ty sẽ tính ngày phép trong năm cho người lao động và người lao động được quyền xin nghỉ phép, không có quy định hạn chế. Trường hợp người lao động nghỉ phép vượt quá số tháng tương ứng làm việc (giả sử làm 2 tháng rồi nghỉ nhưng lại nghỉ đến 7 ngày phép) thì khi chấm dứt hợp đồng, người lao động phải thanh toán số ngày nghỉ vượt quá.

    Cập nhật bởi huynhthu95 ngày 28/12/2018 01:07:24 CH quên link
     
    608 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511025   28/12/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (946)
    Số điểm: 8432
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 225 lần


    Trường hợp làm không đủ năm thì vẫn tính phép bình thường nha bạn, chia tỷ lệ nghỉ tương ứng với số tháng đi làm trong năm. Ngày nghỉ thông thường là 12 ngày/năm, trừ một số ngoại lệ, ví dụ bạn làm 1 tháng thì tương ứng có 1 ngày nghỉ.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |