DanLuat 2015

Làm khai sinh và hộ khẩu cho con

Chủ đề   RSS   
  • #369803 31/01/2015

    interwar1283

    Male
    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Làm khai sinh và hộ khẩu cho con

    Toi voi vo toi song ly than (chua ly hon) trong thoi gian ay toi da quen va co con voi nguoi phu nu khac. bay gio chung toi muon dang ky khai sinh va nhap so ho khau cho chau (o cung me) deu ghi day du bo me la toi va co ay (me) duoc ko?

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)

    Cập nhật bởi interwar1283 ngày 31/01/2015 08:20:56 AM
     
    7945 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369855   31/01/2015

    Chào bạn!

    Trả lời câu hỏi của bạn:

    Đứa trẻ được sinh ra từ bố mẹ không có đăng ký kết hôn sẽ được gọi là con ngoài giá thú.

    Về việc khai sinh cho con: bạn có thể đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú của mình tại nơi cư trú của người mẹ đứa trẻ. Lưu ý, bạn chỉ được đứng tên trong phần ghi về người cha trong giấy khai sinh sau khi làm thủ tục nhận cha cho con và được người mẹ đồng ý đối với trường hợp con chưa thành niên (trừ trường hợp đã chết, mất tích, mất năng lực hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự) (Khoản 3. Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP   ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch;)

    Về nhập khẩu cho con:

    Theo Điều 25 Luật Cư trú 2006 có quy định về Sổ hộ khẩu cấp cho hộ gia đình như sau:

    “1. Sổ hộ khẩu được cấp cho từng hộ gia đình. Mỗi hộ gia đình cử một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ làm chủ hộ để thực hiện và hướng dẫn các thành viên trong hộ thực hiện quy định về đăng ký, quản lý cư trú. Trường hợp không có người từ đủ mười tám tuổi trở lên hoặc có người từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự thì được cử một người trong hộ làm chủ hộ.

    Những người ở chung một chỗ ở hợp pháp và có quan hệ gia đình là ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cháu ruột thì có thể được cấp chung một sổ hộ khẩu.

    2. Nhiều hộ gia đình ở chung một chỗ ở hợp pháp thì mỗi hộ gia đình được cấp một sổ hộ khẩu.

    3. Người không thuộc trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều này nếu có đủ điều kiện quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này và được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu cấp cho hộ gia đình thì được nhập chung vào sổ hộ khẩu đó”

    Như vậy, trong trường hợp của bạn thì đứa con ngoài giá thú của bạn thuộc trường hợp được quy định tại khoản 3 nói trên và theo quy định tại khoản này thì phải được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu thì mới được phép. Vì vậy, nếu bạn là chủ hộ khẩu và có ý muốn nhập khẩu cho con vào khẩu nhà bạn là hoàn toàn hợp pháp.

    Mọi thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết hơn:

    Hãng luật Anh Bằng

    Địa chỉ: P.1503, tòa nhà HH1, Dương Đình Nghệ, Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nôi

    SĐT: 04 37 673 930

    Thân ái !

     
    Báo quản trị |  
  • #369892   31/01/2015

    interwar1283
    interwar1283

    Male
    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-