làm khai sinh cho con như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #192430 08/06/2012

    pengo

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    làm khai sinh cho con như thế nào?

    _Cháu sinh ngày 29 tháng 7 năm 1995 và chồng cháu sinh ngày 12 tháng 9 năm 1988 .Hai vợ chồng cháu lấy nhau được một năm và hiện bây  giờ cháu  vừa sinh em bé ,cháu không biết phải làm khai sinh cho con như thế nào ?(cháu chưa đủ tuổi đăng kí kết hôn .cháu ở Vĩnh Long )cháu nghe mọi người bảo là có thể làm khai sinh cho con cháu theo họ của cháu nhưng như thế thì khi cháu đã đủ đăng kí kết hôn rồi thi thủ tục sẽ như thế nào ạ?và làm sao trong giấy khai sinh của con cháu có tên của bố nó ạ?thủ tục bố nhận con là như thế nào ?
    _ Bây giờ bao nhiêu tuổi thì đủ tuổi đăng kí kết hôn ạ?xin chú tư vấn giúp cháu với.Hiện cháu đang rất mệt mỏi và lo lắng 
      Mong nhận được câu trả lời sớm từ chú!!!
     
    5327 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199708   09/07/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    ""Cháu sinh ngày 29 tháng 7 năm 1995 và chồng cháu sinh ngày 12 tháng 9 năm 1988 .Hai vợ chồng cháu lấy nhau được một năm và hiện bây giờ cháu vừa sinh em bé ,cháu không biết phải làm khai sinh cho con như thế nào ?"""

    Theo quy định tại điều 9 luật hôn nhân và gia đình 

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

     

    Theo nghị định 158 về đăng ký khai sinh:

     

    Điều 14. Thời hạn đi khai sinh và trách nhiệm khai sinh

    Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em.

    Điều 15. Thủ tục đăng ký khai sinh

     1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

     

    Sau đây là cách duy nhất nên làm.

    Căn cứ nôi dung thì tính đến ngày 30 tháng 7 năm 2012, nữ đủ điều kiện đăng ký kết hôn.

    Vì vậy em chịu khó đến ngày 30 tháng 7 rồi đăng ký kết hôn, và ngay sau đó làm khai sinh cho con thì sẽ có tên cả bố lẫn mẹ.

    không nên đăng ký khai sinh trước vì làm thế sau này sẽ có nhiều giấy tờ phức tạp.

    và giả sử tới 30/7/2012 nếu có đăng ký khai sinh trễ hạn (quá 60 ngày kể từ ngày sinh) thì việc đăng ký khai sinh cũng không khó lắm!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977