Làm kế toán trưởng nhiều nơi có cần chứng chỉ hành nghề không?

Chủ đề   RSS   
  • #454404 24/05/2017

    Làm kế toán trưởng nhiều nơi có cần chứng chỉ hành nghề không?

    chào luật sư

    cho em hỏi 1 người làm kế toán trưởng nhiều nơi thì có cần phải có chứng chỉ hành nghề ko

    cảm ơn nhiều ạ

     
    3961 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangdao0404 vì bài viết hữu ích
    trang_u (24/05/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454445   24/05/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44768
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1680 lần


    hoangdao0404 viết:

    chào luật sư

    cho em hỏi 1 người làm kế toán trưởng nhiều nơi thì có cần phải có chứng chỉ hành nghề ko

    cảm ơn nhiều ạ

    Có nhé bạn hoangdao0404, bạn xem 

    Điều 54 Luật kế toán 2015:

    Điều 54. Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

    1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 51 của Luật này;

    b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên;

    c) Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng;

    d) Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 02 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 03 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ trung cấp, cao đẳng.

    Điều 21 Nghị định 174/2016/NĐ-CP:

    Điều 21. Tiêu chuẩn và Điều kiện của kế toán trưởng, phụ trách kế toán


    1. Kế toán trưởng, phụ trách kế toán phải có các tiêu chuẩn quy định tại điểm a, c, d khoản 1 Điều 54 Luật kế toán và không thuộc các trường hợp không được làm kế toán theo quy định tại Điều 19 Nghị định này. Bộ Tài chính quy định về việc tổ chức, bồi dưỡng và cấp chứng chỉ kế toán trưởng.

    2. Kế toán trưởng, phụ trách kế toán của các đơn vị kế toán sau đây phải có chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên, bao gồm:

    a) Cơ quan có nhiệm vụ thu chi ngân sách nhà nước các cấp;

    b) Bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan thuộc Quốc hội, cơ quan khác của nhà nước ở trung ương và các đơn vị kế toán trực thuộc các cơ quan này;

    c) Đơn vị sự nghiệp công lập thuộc các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan khác ở trung ương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh;

    d) Cơ quan chuyên môn trực thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và tương đương; các cơ quan quản lý nhà nước trực thuộc các cơ quan này;

    đ) Cơ quan trung ương tổ chức theo ngành dọc đặt tại tỉnh;

    e) Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp ở cấp trung ương, cấp tỉnh có sử dụng ngân sách nhà nước;

    g) Ban quản lý dự án đầu tư có tổ chức bộ máy kế toán riêng, có sử dụng ngân sách nhà nước thuộc dự án nhóm A và dự án quan trọng quốc gia;

    h) Đơn vị dự toán cấp 1 thuộc ngân sách cấp huyện;

    i) Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo pháp Luật Việt Nam trừ trường hợp quy định tại điểm g khoản 3 Điều này;

    k) Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã có vốn Điều lệ từ 10 tỷ đồng trở lên;

    l) Chi nhánh doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam.

    3. Kế toán trưởng, phụ trách kế toán của các đơn vị kế toán sau đây phải có chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp chuyên nghiệp trở lên, bao gồm:

    a) Cơ quan chuyên môn trực thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện có tổ chức bộ máy kế toán (trừ các đơn vị dự toán cấp 1 thuộc ngân sách cấp huyện);

    b) Cơ quan trung ương tổ chức theo ngành dọc đặt tại cấp huyện, cơ quan của tỉnh đặt tại cấp huyện;

    c) Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp ở cấp huyện có sử dụng ngân sách nhà nước;

    d) Ban quản lý dự án đầu tư có tổ chức bộ máy kế toán riêng, có sử dụng ngân sách nhà nước trừ các trường hợp quy định tại điểm g khoản 2 Điều này;

    đ) Đơn vị kế toán ngân sách và tài chính xã, phường, thị trấn;

    e) Đơn vị sự nghiệp công lập ngoài các đơn vị quy định tại điểm c khoản 2 Điều này;

    g) Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo pháp Luật Việt Nam không có vốn nhà nước, có vốn Điều lệ nhỏ hơn 10 tỷ đồng;

    h) Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã có vốn Điều lệ nhỏ hơn 10 tỷ đồng.

    4. Đối với các tổ chức, đơn vị khác ngoài các đối tượng quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này, tiêu chuẩn về trình độ, chuyên môn nghiệp vụ của kế toán trưởng, phụ trách kế toán do người đại diện theo pháp Luật của đơn vị quyết định phù hợp với quy định của Luật kế toán và các quy định khác của pháp Luật liên quan.

    5. Đối với kế toán trưởng, phụ trách kế toán của công ty mẹ là doanh nghiệp nhà nước hoặc là doanh nghiệp có vốn nhà nước chiếm trên 50% vốn Điều lệ phải có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 05 năm.

    6. Tiêu chuẩn, Điều kiện về chuyên môn nghiệp vụ của kế toán trưởng, phụ trách kế toán của các đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân do Bộ Quốc phòng và Bộ Công an quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #454457   24/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1890
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 47 lần


    Vậy kế toán trưởng không cần chứng chỉ hành nghề kế toán phải không bạn trang_u?

     
    Báo quản trị |  
  • #458181   20/06/2017

    Cảm ơn bạn đã trả lời nhưng mình hỏi ý khác là chứng chỉ hành nghề cơ

     
    Báo quản trị |