Làm hợp đồng thuê nhà

Chủ đề   RSS   
  • #317465 10/04/2014

    kimyensmv

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm hợp đồng thuê nhà

    Dạ chào Luật sư, cho em hỏi là bên em hiện muốn thuê thêm một căn nhà khác để làm kho chứa vật tư ( bao gồm linh kiện vật tư máy in và máy photo, bên em là công ty buôn bán thiết bị văn phòng ). Vậy cho em hỏi là em cần phải làm thêm những thủ tục nào để hợp lý ạ? 

    Với lại cho em hỏi là khi làm hợp đồng thuê thì bên em sẽ làm hợp đồng thuê làm văn phòng hay là thuê làm kho ạ? 

    Em xin chân thành cảm ơn Luật sư rất nhiều !!

     
    4124 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317760   11/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Để thuê nhà làm kho chứa vật tư, bên bạn và bên cho thuê phải lập hợp đồng thuê nhà, trong đó mục đích thuê nêu rõ là để làm kho chứa vật tư. Pháp luật quy định bên thuê phải sử dụng tài sản theo đúng mục đích đã thỏa thuận trong hợp đồng.

    Điều 492 BLDS 2005. Hình thức hợp đồng thuê nhà ở

    Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Theo quy định tại Điều 500 BLDS thì quy định tại điều 492 cũng được áp dụng đối với việc thuê nhà sử dụng vào mục đích khác không phải là thuê nhà ở. Như vậy,  Nếu bên bạn thuê nhà để làm kho chứa vật tư thì vẫn phải tuân theo quy định này, nếu hợp đồng của bên bạn có thời hạn thuê dưới sáu tháng thì không phải công chứng, chứng thực. Nếu thời hạn trên 6 tháng cần công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #320179   23/04/2014

    Chào Luật sư. Nhà tôi cho thuê nhà trọ, nhưng đang có khách hàng muốn thuê nhà để làm kho chứa hàng. Mặt hàng mà khách đăng kí là nến sinh nhật. Đối với mặt hàng dễ gây cháy nổ này, thì xin luật sư tư vấn giúp, nên đưa ra điều kiện gì trong hợp đồng để trói buộc các trách nhiệm liên quan đến hàng hóa về bên phía khách hàng. Nếu có mẫu hợp đồng, mong luật sư có thể tư vấn giúp.

     
    Báo quản trị |  
  • #320402   24/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trong trường hợp này bạn có thể thêm điều khoản về quyền của bên cho thuê: Giới hạn ở một số lượng nhất định hàng hóa được đưa vào kho (mức mà bạn cho là hợp lý trong trường hợp của bạn); Có quyền kiểm tra định kỳ hoặc đột xuất đối với hàng hóa trong kho để bảo đảm hàng hóa được bảo quản an toàn. 

    Các điều khoản về nghĩa vụ của bên thuê trong hợp đồng:

    Trong trường hợp bên thuê do bảo quản không cẩn thận, hàng hóa bị cháy nổ gây thiệt hại cho bên cho thuê thì bên thuê phải chịu tất cả các chi phí để bồi thường các thiệt hại đó.

    Về hợp đồng bạn có thể down mẫu hợp đồng thuê nhà (trên internet rất nhiều), sau đó thêm các điều khoản mà bạn cho là cần thiết để hạn chế tối đa rủi ro cho bạn.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    jennyquanh (26/04/2014)
  • #320678   26/04/2014

    Xin cảm ơn Luật sư đã tư vấn giúp. ^_^

     
    Báo quản trị |