Làm hợp đồng tặng cho đất khi còn nợ thuế sử dụng đất có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #544616 29/04/2020

    Làm hợp đồng tặng cho đất khi còn nợ thuế sử dụng đất có được không?

    Theo quy định Điều 168 Luật Đất đai 2013 :

    Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

    2.Thời điểm người thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng kinh doanh nhà ở để bán hoặc cho thuê; chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời chuyển nhượng toàn bộ dự án đối với dự án đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê sau khi có Giấy chứng nhận và có đủ điều kiện theo quy định tại Điều 194 của Luật này.”

    Như vậy theo quy định trên, trước khi sang tên hay làm hợp đồng tặng đất  thì phải tiến hành thanh toán hết tất cả nghĩa vụ tài chính( thuế sử dụng đất)  đối với mảnh đất đó thì mới có thể tiến hành các thủ tục trên.

     
    922 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545031   30/04/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Theo đó, các khoản nghĩa vụ tài chính mà người sử dụng đất phải nộp hoàn tất trước khi chuyển quyền sử dụng đất được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 107 Luật Đất đai 2013 cụ thể như sau:

    Tiền sử dụng đất;

    Tiền thuê đất;

    Thuế sử dụng đất;

    Thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất;

    Tiền thu từ việc xử phạt vi phạm pháp luật về đất đai;

    Tiền bồi thường cho Nhà nước khi gây thiệt hại trong quản lý và sử dụng đất đai;

    Phí và lệ phí trong quản lý, sử dụng đất đai.

    Cập nhật bởi chaugiang9897 ngày 30/04/2020 06:26:39 CH
     
    Báo quản trị |