Làm “hoa tiền thật” ngày Valentine tặng bạn gái có bị xử lý?

Chủ đề   RSS   
  • #538754 13/02/2020

    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (263)
    Số điểm: 12845
    Cảm ơn: 94
    Được cảm ơn 299 lần


    Làm “hoa tiền thật” ngày Valentine tặng bạn gái có bị xử lý?

    Xếp tiền thật để làm bó hoa tặng bạn gái nhân dịp Valentine như hình thì có bị xử lý hành chính không? Đây là câu hỏi được một số bạn đặt ra khi biết rằng “Không phải cứ tiền nằm trong ví của mình rồi muốn làm gì thì làm, sẽ có chế tài xử lý nếu có hành vi vi phạm”.

    Liên quan đến vấn đề này, Khoản 3 Điều 31 Nghị định 88/2019/NĐ-CP có quy định như sau:

    Điều 31. Vi phạm quy định về bảo vệ tiền Việt Nam

    ……

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam trái pháp luật.

    Đây là mức phạt áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức có cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

    Quy định phạt nêu trên được hiểu là khi tố chức , cá nhân có hành vi “phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam” và hành vi phá hoại, hủy hoại là trái pháp luật thì mới bị phạt.

    Ví dụ: Tình huốngđặt ra là một đứa trẻ 5 tuổi khi chơi đùa đã dùng lửa đốt tiền của mẹ.

    Hành vi của đứa trẻ được xác định là hủy hoại tiền, tuy nhiên hành vi này lại không trái pháp luật do đây là không phải là hành vi cố ý biết là không được đốt tiền mà vẫn đem đi đốt. Như vậy, sẽ không thuộc trường hợp bị xử phạt vi phạm hành chính.

    Trở về với câu hỏi đặt ra là “xếp tiền thật làm thành một bó hoa” có bị xử lý hay không? Câu trả lời đó là: Nếu bạn không cố ý gấp, cắt, dán tờ tiền làm cho tiền bị rách, nát… thì không thuộc trường hợp bị pháp luật cấm và sẽ không bị xử lý hành chính.

     

     
    3400 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn happy_smile vì bài viết hữu ích
    lehungliet (13/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546875   24/05/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 9 lần


    Ranh giới giữa cố ý hay vô ý trong trường hợp này không thực sự rõ ràng. làm sao để chứng minh là họ cố ý hay vô ý. Lấy gì để chứng minh bây giờ, và ai là người có nghĩa vụ chứng minh điều này. Nếu như một người có ý gấp, cắt tiền làm hoa rồi họ nói là mình không hề biết hủy hoại tiền là phạm pháp thì phải làm như thế nào để xử phại họ.

     
    Báo quản trị |  
  • #546908   25/05/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (226)
    Số điểm: 1469
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Với vấn đề của bạn thì mình cũng thấy có lý. Nhiều người vẫn sử dụng tiền để làm vài thứ mà họ nghĩ là hay. Nhưng nếu nói vi phạm thì mình nghĩ là nếu họ sử dụng tiền với ý thức là cố tình và làm biến dạng đi tờ tiền đó và với một số tiền nhất định.

     
    Báo quản trị |  
  • #547145   27/05/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 3142
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Trường hợp này mình chắc chắn là không thuộc trường hợp hủy hoại tiền vì mục đích của người tặng chắc chắn là để nâng cao giá trị món quà, và như thế thì tiền gấp làm hoa chắc chắn chỉ gấp và xếp một cách tỉ mỉ, không để rách hay gấp khúc dẫn đến không sử dụng được. Ý tưởng bài viết của bạn rất hay nhưng không thực tế cho lắm.

     
    Báo quản trị |