DanLuat 2015

LÀM GIÚP BÀI TẬP Ạ

Chủ đề   RSS   
  • #407192 19/11/2015

    chaulong96

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    LÀM GIÚP BÀI TẬP Ạ

    A kết hôn với B, có 2 con chung là C và D (C đã kết hôn, D 15 tuổi). Tài sản của vợ chồng A là 400 triệu. A chết để lại di chúc cho bà E 200 triệu đồng. Hỏi trong tình huống trên những người nào được hưởng di sản thừa kế của A?

    A)     Chỉ bà E được hưởng

    B)     Chỉ hai con của A là C và D được hưởng

    C)     B, C, D được hưởng

    D)     E, C, D được hưởng

     
    1341 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #407212   19/11/2015

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    theo mình thì không có đáp án nào đúng cả

    vì E sẽ được hưởng theo di chúc

    B và D ( con chưa thành niên ) sẽ được hưởng theo pháp luật với tư cách là những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc.

    căn cứ vào Đ 669 BLDS 2005

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-