DanLuat 2015

Làm giấy khai sinh cho con, có bắt buộc chuyển khẩu vợ về bên nhà chồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #331149 02/07/2014

    thanhnamPDAviet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Làm giấy khai sinh cho con, có bắt buộc chuyển khẩu vợ về bên nhà chồng không?

    Chào tư vấn pháp luật.
    Rất mong Tư Vấn Pháp Luật tư vấn giúp em.
    Như luật mới 2014.
    Em & Vợ em lấy nhau và có 1 bé trai 1 tháng tuổi.
    Em bận đi làm xa.Hôm nay ở nhà ông nội đi đăng kí giấy khai sinh cho cháu thì được thông báo bổ sung từ xã như sau:
    Phải chuyển khẩu Vợ em về bên gia đình chồng (tức gia đình nhà em )thì mới đăng kí được.Em thì lại không muốn chuyển khẩu vợ về bên nhà em,vì sau này chưa chắc đã sống bên nhà em.
    Vấn đề em muốn hỏi:
    Em có giấy DK kết hôn.
    Có sổ hộ khẩu.
    Có giấy chứng sinh của cháu tại bệnh viện.
    Như thế em có thể đăng kí giấy khai sính cho cháu được không ?
    Cảm ơn tư vấn pháp luật.
     
    13003 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhnamPDAviet vì bài viết hữu ích
    trang_u (14/03/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331195   02/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

     

    thanhnamPDAviet viết:

     

    Chào tư vấn pháp luật.
    Rất mong Tư Vấn Pháp Luật tư vấn giúp em.
    Như luật mới 2014.
    Em & Vợ em lấy nhau và có 1 bé trai 1 tháng tuổi.
    Em bận đi làm xa.Hôm nay ở nhà ông nội đi đăng kí giấy khai sinh cho cháu thì được thông báo bổ sung từ xã như sau:
    Phải chuyển khẩu Vợ em về bên gia đình chồng (tức gia đình nhà em )thì mới đăng kí được.Em thì lại không muốn chuyển khẩu vợ về bên nhà em,vì sau này chưa chắc đã sống bên nhà em.
    Vấn đề em muốn hỏi:
    Em có giấy DK kết hôn.
    Có sổ hộ khẩu.
    Có giấy chứng sinh của cháu tại bệnh viện.
    Như thế em có thể đăng kí giấy khai sính cho cháu được không ?
    Cảm ơn tư vấn pháp luật.

     

     

    Chào bạn! 

     
    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 và Khoản 1 Điều 13 Nghị định số 158/2005/NĐ-CPhướng dẫn tại Tiết a Điểm 1 Mục II Thông tư 01/2008/TT-BTP thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ em phải được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Uỷ ban nhân dân cấp xã), nơi người mẹ đăng ký thường trú; trường hợp người mẹ không có nơi đăng ký thường trú, thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ em được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi người mẹ đăng ký tạm trú. Như vậy nếu gia đình bạn muốn làm thủ tục khai sinh cho con tại nơi thường trú của bạn thì phải nhập hộ khẩu cho vợ bạn về nhà mình, trường hợp không muốn nhập hộ khẩu cho vợ, thì gia đình bạn làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con bạn tại nơi đăng ký thường trú của vợ bạn.
    Trân trọng!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    trang_u (14/03/2017)
  • #449507   14/03/2017

    hoanghieuk
    hoanghieuk

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào tư vấn pháp luật.
    Rất mong Tư Vấn Pháp Luật tư vấn giúp em.
    Như luật mới 2014.
    Em & Vợ em lấy nhau và có 1 bé trai 1 tháng tuổi.
    Em bận đi làm xa.Hôm nay ở nhà ông nội đi đăng kí giấy khai sinh cho cháu thì được thông báo bổ sung từ xã như sau:
    Phải chuyển khẩu Vợ em về bên gia đình chồng (tức gia đình nhà em )thì mới đăng kí được.Em thì lại không muốn chuyển khẩu vợ về bên nhà em,vì sau này chưa chắc đã sống bên nhà em.
    Vấn đề em muốn hỏi:
    Em có giấy DK kết hôn.
    Có sổ hộ khẩu.
    Có giấy chứng sinh của cháu tại bệnh viện.
    Như thế em có thể đăng kí giấy khai sính cho cháu được không ?
    Cảm ơn tư vấn pháp luật.

     

     

    Chào bạn! 

     
    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 và Khoản 1 Điều 13 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP, hướng dẫn tại Tiết a Điểm 1 Mục II Thông tư 01/2008/TT-BTP thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ em phải được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Uỷ ban nhân dân cấp xã), nơi người mẹ đăng ký thường trú; trường hợp người mẹ không có nơi đăng ký thường trú, thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ em được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi người mẹ đăng ký tạm trú. Như vậy nếu gia đình bạn muốn làm thủ tục khai sinh cho con tại nơi thường trú của bạn thì phải nhập hộ khẩu cho vợ bạn về nhà mình, trường hợp không muốn nhập hộ khẩu cho vợ, thì gia đình bạn làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con bạn tại nơi đăng ký thường trú của vợ bạn.
    Trân trọng!
     
    Luật Hộ tịch 2014 ban hành từ 01/01/2016 rồi mà bạn này lại hướng dẫn cho người ta theo Nghị định 158/2005 vậy.
    Theo Luật Hộ tịch 2014 thì bên đăng ký khai sinh có thể là bên cha hoặc bên mẹ. không phụ thuộc vào bất cứ bên nào bạn nhé
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanghieuk vì bài viết hữu ích
    trang_u (14/03/2017)
  • #449515   14/03/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Luật sư Ls.NguyenHuyLong trả lời không sai đâu bạn hoanghieuk ơi, bạn coi lại thời điểm người hỏi và thời điểm Luật sư trả lời nhé!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-