DanLuat 2015

Làm giấy khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #99645 29/04/2011

    hoangvu_ocean

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm giấy khai sinh cho con

    chào luật sư

    Vợ tôi sắp sinh nhưng từ khi kết hôn đến giờ chưa nhập hộ khẩu với gia đình tôi.
    Vậy khi sinh con thì tôi có thể làm giấy khai sinh theo nơi đăng ký thường trú (hộ khẩu) của bố được ko?

    Xin cám ơn
     
    8360 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #99853   29/04/2011

    hoangphu202
    hoangphu202
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    Đương nhiên là được bạn ạ>
    Hoangphulaw@gmail.com

    hoangphulaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #100161   03/05/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    Hi, chào bạn, về vấn đề bạn hỏi Luật sư xin trả lời như sau:

    Việc đăng ký khai sinh cho trẻ em mới sinh ra là quyền và nghĩa vụ của cha me.Vì thế bạn nên khẩn trương tiến hành thủ tục khai sinh cho con bạn để đảm bảo quyền lợi cho con bạn sau này. Theo quy định tại Nghị định Số: 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 tại Điều 13 quy định

    Thẩm quyền đăng ký khai sinh

    1. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.
    Hồ sơ gồm
    - Chứng minh thư nhân dân;
    - Sổ hộ khẩu, Giấy đăng ký kết hôn;

    Như vậy bạn hãy liên hệ với cán bộ tư pháp - hộ tịch tại UBND nơi bạn đăng ký hộ khẩu để thực hiện việc đăng ký khai sinh cho con bạn nhé.
    Chào bạn!

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #118596   19/07/2011

    blackrose12g
    blackrose12g

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa các luật sư!

    Tôi hiện nay cũng có những thắc mắc như của anh Hoàng Vũ.

    Nhưng trường hợp của tôi thì hiện giờ nơi ĐKTT của vợ tôi hiện cách xa Hà Nội. Tôi cũng đã hỏi cán bộ ở UBND nơi tôi ĐKTT và được câu trả lời là ko được làm khai sinh cho con tôi ở nơi tôi ĐKTT. Vậy có phải là cán bộ đã làm sai luật và xin hỏi tôi có được làm giấy khai sinh cho con tại nơi tôi đang ở hay không? Và nếu có thì căn cứ vào điều nào, nghị định nào?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #118723   19/07/2011

    hoangphu202
    hoangphu202
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    Chào bạn
    Bạn có hộ khẩu ở đâu thì làm giấy khai sinh cho con bạn tại nơi đăng ký hộ khẩu thường trú nhé.

    hoangphulaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangphu202 vì bài viết hữu ích
    blackrose12g (19/07/2011)
  • #118793   20/07/2011

    xomdem
    xomdem

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa các luật sư!
    Em là mẹ của đứa trẻ,em chuẩn bị sinh con ở Bình Dương và ở cữ tại đây trong khi hộ khẩu của em ở Đồng Xoài, hộ khẩu chồng em ở Đăk lăk. Vậy chồng em cầm hộ khẩu của em về Đồng xoài đi đăng kí khai sinh cho con thì có được không ạ hay phải đích thân em cầm hộ khẩu của em đi?Chồng em về Đăk lăk thì xa quá.
    Em cảm ơn các luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #118811   20/07/2011

    hoangphu202
    hoangphu202
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    chồng bạn cầm hộ khẩu của bạn đi được bạn à

    hoangphulaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangphu202 vì bài viết hữu ích
    xomdem (22/07/2011)
  • #119413   22/07/2011

    xomdem
    xomdem

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin chân thành cảm ơn luật sư.Chúc luật sư cuối tuần thật vui vẻ và may mắn!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-