DanLuat 2015

Làm giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #321681 06/05/2014

    myhang88

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm giấy khai sinh

    Dạ cho em hỏi, em và chồng chưa kịp làm giấy đăng ký kết hôn, em đang mang thai thì chồng em mất. Vậy khi sinh con em làm giấy khai sinh cho con có được khai tên cha cho con không ạ?

     
    3945 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321728   06/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    myhang88 viết:

    Dạ cho em hỏi, em và chồng chưa kịp làm giấy đăng ký kết hôn, em đang mang thai thì chồng em mất. Vậy khi sinh con em làm giấy khai sinh cho con có được khai tên cha cho con không ạ?

    Chào bạn.

    Theo nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005

    Điều 15. Thủ tục đăng ký khai sinh

    1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp giấv chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

    Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

    Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn

    Như vậy về nguyên tắc bạn không có giấy kết hôn thì sẽ không được chấp nhận ghi tên người cha trên giấy khai sinh nếu không có sự đồng ý của người cha (hoặc người cha đã chết).

    Trừ trường hợp : "cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em" thì họ đồng ý ghi.

    Nếu họ không đồng ý ghi thì họ sẽ nói là "không biết rỏ". Bạn muốn ghi tên cha cho cháu bé thì phải làm thủ tục xin xác nhận cha cho con sau.

     
    Báo quản trị |  
  • #321732   06/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

     

    myhang88 viết:

     

    Dạ cho em hỏi, em và chồng chưa kịp làm giấy đăng ký kết hôn, em đang mang thai thì chồng em mất. Vậy khi sinh con em làm giấy khai sinh cho con có được khai tên cha cho con không ạ?

     

     

    Chào bạn!

    Luật sư hungmaisa đã tư vấn khá chi tiết cho bạn!

    Bạn có thể làm đơn xin xác nhận tình trạng cha con nếu cán bộ không nắm được. Thiết nghĩ với hoàn cảnh của bạn, cán bộ tư pháp sẽ không "nỡ" làm khó bạn.

    Thân gửi!

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 12/05/2014 08:10:04 CH Phần cuối nội dung bài viết vi phạm thỏa ước sử dụng

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-