DanLuat 2015

Làm giấy chủ quyền nhà

Chủ đề   RSS   
  • #431440 21/07/2016

    Cuongcao_do

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm giấy chủ quyền nhà

    kính chào luật sư, cho tôi xin được hỏi là : Hiện nay mẹ, em tôi và tôi đang ở căn nhà do ông bà nội tôi đứng tên trên đất đai ( chỉ có bằng khoán và đóng trước bạ, nhà chưa làm giấy chủ quyền nhà), ông bà tôi trước khi đi định cư nước ngoài 1995 thì có làm giấy uỷ quyền cho ba tôi , giấy ủy quyền quản lý nhà, đất ( chỉ cho quản lý vì thuộc diện vắng chủ nhà ). Ba tôi đã mất cách đây đã lâu. ông bà và cô chú của tôi hiện đang sống ở nước ngoài đã hơn 20 năm. Bây giờ ông bà tôi muốn tôi đi làm giấy chủ quyền nhà do tôi đứng tên thì như thế nào, vì tôi dự định xây nhà mà không có giấy chủ quyền nên không xin được giấy phép xây dựng ( ông bà tôi đã già , sức khoẻ yếu nên không tiện bay về Việt Nam được ), hộ khẩu mẹ, em tôi và tôi ở đó hơn 15 năm, không có tranh chấp gì hết...cho tôi hỏi là tôi có thể làm chủ quyền nhà khi không có ông bà tôi được không? hay là cần phải ông bà và cô chú tôi về Việt Nam thì tôi mới có thể làm giấy chủ quyền nhà do tôi đứng tên mới được.. Xin cám ơn luật sư...!!!

     
    3569 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431451   21/07/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Thứ nhất, về văn bản ủy quyền của ông bà cho bố bạn: Theo quy định tại Khoản 4 Điều 589 Bộ luật dân sự thì khi ba bạn mất, việc ủy quyền trên đã chấm dứt.

    Thứ hai, về vấn đề đứng tên đăng ký quyền sử dụng đất.

     - Cách thứ nhất, ông bà nội bạn nên về để làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất rồi sau đó có thể làm thủ tục tặng cho bạn.

    - Cách thứ hai, bạn có thể làm theo quy định tại Khoản 2 Điều 101 Luật đất đai 2013: “Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất”. Quy định này  được hướng dẫn chi tiết tại Điều 20 Nghị định 43/2014/NĐ-CP: Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất và không vi phạm pháp luật đất đai”.

    Tuy nhiên, nếu bạn đăng ký giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo trường hợp này thì bạn và gia đình chỉ được cấp theo hạn mức công nhận đất ở.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư dựa trên thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật Thành Đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #431543   22/07/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    Ông bà bạn trước khi đi nước ngoài đã ủy quyền cho ba bạn quản lý nhà ở, nay ban đã mất. Như vậy việc ủy quyền chấm dứt, nay ông bà muốn cho bạn nhà đất đó thì họ phải về Việt Nam đăng ký để được cấp giấy, sau đó sẽ làm hợp đồng tặng cho bạn, sau khi đứng tên thì bạn xin giấy phép để xây dựng sửa chữa.

    Vài ý để bạn có thêm thông tin, nếu cần hỗ trợ hãy liên lạc với tôi để được tư vấn miễn phí.

    Luật sư Dương; điện thoại: 0972 975 749

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com

0 Thành viên đang online
-