Làm giả hợp đồng, giấy tờ biếu tặng đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #315708 26/03/2014

    Hoaitran.89

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm giả hợp đồng, giấy tờ biếu tặng đất đai

    Xin các luật sư tư vấn và giúp đỡ bạn tôi trong trường hợp sau:

    Gia đình bạn tôi có Sổ đỏ, QSDĐ đứng tên bố mẹ bạn ấy nhưng nay người mẹ đã qua đời được 8 năm. Cách đây 2 năm, bạn ấy có nói chuyện với tôi rằng người bố đã thảo sẵn một biên bản với nội dung là các con đồng ý biếu tặng phần thừa kế đất đai của người mẹ cho bố và bảo bạn tôi ký vào. Xin nói thêm, khi người mẹ mất bạn tôi chưa đến tuổi trưởng thành( bao gồm cả hai người em), cách đây hai năm bạn tôi là 22 tuổi và người em thứ 2 là 20 tuổi, người em út là 11 tuổi. Tuy còn ít tuổi nhưng bạn tôi cũng ý thức được nội dung trên biên bản và không ai đồng ý ký vào biên bản đó. Bẵng đi thời gian từ đó đến nay, đến thời điểm hiện tại người bố của bạn tôi đã lấy vợ khác bạn tôi phát hiện ra Sổ đỏ, QSDĐ đất của ngôi nhà mang tên bố mẹ bạn ấy đã được làm mới đứng tên người bố và người vợ mới mà không hề có sự đồng ý hay biết của cả ba chị em. Tệ hơn nữa, QSDĐ đó đã được người bố và vợ của bố mang đi thế chấp ở ngân hàng để vay tiền thực hiện các mục đích riêng.

    Vậy xin hỏi các luật sư, bạn tôi có được khởi kiện để đòi lại quyền thừa kế? thủ tục, hồ sơ khởi kiện ra sao? tội mạo danh làm giả giấy tờ sẽ bị xử lý như thế nào?  cơ quan phường, xã có trách nhiệm như thế nào trong trường hợp này? QSDĐ đươc thế chấp ở ngân hàng có giá trị hay không?

    Xin chân thành cảm ơn !

     
    3908 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315777   28/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Xin có một số trao đổi về các câu hỏi của bạn.

    Nếu người mẹ bạn của bạn mất không để lại di chúc, vậy thì một nửa mảnh đất là di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật cho các đồng thừa kế. Chỉ cần một trong các đồng thừa kế không đồng ý thì không ai có quyền làm sổ đỏ đối với mảnh đất là di sản thừa kế.

    Bạn của bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án chia thừa kế đối với mảnh đất là di sản thừa kế. Tuy nhiên do đất đã được làm sổ đỏ nên để Tòa án có cơ sở thụ lý giải quyết. Bạn của bạn có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án tuyên bố thỏa thuận tặng cho mảnh đất nêu trên vô hiệu.

    Theo quy định tại BLDS:

     Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.

    Điều 127. Giao dịch dân sự vô hiệu

    Giao dịch dân sự không có một trong các điều kiện được quy định tại Điều 122 của Bộ luật này thì vô hiệu.

    Về hồ sở, thủ tục khởi kiện yêu cầu chia thừa kế:

    Thành phần hồ sơ khởi kiện:

    + Đơn khởi kiện + Các giấy tờ về quan hệ giữa người khởi kiện và người để lại tài sản: Giấy khai sinh, Chứng minh thư nhân dân, giấy chứng nhận kết hôn, sổ hộ khẩu, giấy giao nhận nuôi con nuôi để xác định diện và hàng thừa kế;..

    + Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế;

    + Bản kê khai các di sản;

    + Các giấy tờ, tài liệu chứng minh sở hữu của người để lại di sản và nguồn gốc di sản của người để lại di sản;

    + Các giấy tờ khác: Biên bản giải quyết trong hộ tộc, biên bản giải quyết tại UBND xã, phường, thị trấn ( nếu có), tờ khai từ chối nhận di sản ( Nếu có).

    Sau khi nhận được đơn khởi kiện, Tòa án sẽ xem xét những tài liệu, chứng cứ cần thiết, nếu xét thấy thuộc thẩm quyền của mình thì Tòa án sẽ thông báo cho đương sự biết để đương sự nộp tiền tạm ứng án phí.

    Về hành vi giả mạo giấy tờ, chữ ký thì tùy mức độ nghiêm trọng thì có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu TNHS theo quy định của pháp luật.

    Quyền sử dụng đất được thế chấp tại ngân hàng sẽ vô hiệu nếu giấy chứng nhận quyền sử đụng đất được cấp sai chủ thể.

    Thân ái!

     

    Nếu cần được tư vấn trực tiếp, bạn có thể liên hệ:

    Công ty Luật Minh Long & Cộng sự. 

    Website: Luatminhlong.com

    Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội                

    Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95

    Hotline: 0914 66 86 85

    Email: info@luatminhlong.com  hoặc  luatminhlong@gmail.com
     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |