DanLuat 2015

Làm gì để xe không chính chủ thành chính chủ?

Chủ đề   RSS   
  • #232594 11/12/2012

    Làm gì để xe không chính chủ thành chính chủ?

    Sau khi ban hành Nghị định 71 và triển khai thực hiện vào ngày 10/11 vừa qua, nhiều người dân lo lắng làm thủ tục sang tên, đổi chủ. Tuy nhiên, còn một lượng lớn xe không chính chủ không thể làm thủ tục sang tên chủ do còn nhiều bất cập.

    Chính vì có quá nhiều bất cập trong vấn đề sang tên đổi chủ cho phương tiện trong thời gian, Tổng cục cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự an toàn xã hội (Tổng cục VII), Bộ Công an cho rằng cần phải tháo gỡ vướng mắc về chứng từ chuyển nhượng đối với trường hợp xe mua bán qua nhiều chủ.

    Theo dự thảo sửa đổi, bổ sung thông tư 36/2010, đưa ra một số trường hợp để tháo gỡ tình trạng hiện nay như sau:

    1. Trường hợp người đang sử dụng xe (gọi là chủ xe) không có chứng từ chuyển nhượng sẽ phải có đơn cam kết chịu trách nhiệm về nguồn gốc hợp pháp của xe (theo mẫu) và có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn về địa chỉ nơi cư trú của chủ xe (thay cho chứng từ chuyển nhượng xe).

    2. Trường hợp bị mất giấy đăng ký hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong đơn cam kết. Cơ quan đăng ký xe sẽ tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ có đơn cam kết và các thủ tục khác đúng quy định thì cấp giấy đăng ký tạm thời (theo biển số cũ), thời hạn 30 ngày và đóng dấu “không được chuyển nhượng xe” vào giấy đăng ký tạm để quản lý. Đồng thời gửi thông báo việc tiếp nhận hồ sơ sang tên xe cho chủ xe đứng tên trong đăng ký xe biết và niêm yết tại trụ sở cơ quan đăng ký xe. Sau 30 ngày từ ngày gửi thông báo nếu không có khiếu kiện, tranh chấp thì cấp giấy đăng ký xe cho chủ xe.

    3. Trường hợp có chứng từ chuyển nhượng của chủ xe đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển nhượng của người bán cuối cùng thì chủ xe phải có đơn cam kết chịu trách nhiệm về nguồn gốc hợp pháp của xe (theo mẫu) và có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn về địa chỉ nơi cư trú của người đang sử dụng xe. Nếu thấy đáp ứng yêu cầu, cơ quan đăng ký xe sẽ tiếp nhận và làm thủ tục sang tên. Trường hợp chủ xe bị mất giấy đăng ký hoặc biển số xe phải thực hiện theo quy định tại Điều 22 Thông tư số 37/2010 về Quy trình đăng ký xe.

    4. Trường hợp làm thủ tục sang tên, di chuyển từ tỉnh này sang tỉnh khác thiếu hoặc không có chứng từ chuyển nhượng theo quy định thì chủ xe phải đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy đăng ký để làm thủ tục sang tên, di chuyển. Cơ quan đăng ký xe tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ xe có đơn cam kết và các thủ tục khác đúng quy định thì giải quyết sang tên di chuyển.

     
    49193 | Báo quản trị |  
    5 thành viên cảm ơn nguyendung126 vì bài viết hữu ích
    invalid5419941513 (11/12/2012) Kool.bun (11/12/2012) admin (11/12/2012) Xmen-8711 (11/12/2012) VietThuong (11/12/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #232669   11/12/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1016 lần
    SMod

    Phải sửa đổi Thông tư 36 năm 2010 của Bộ Công an thì người dân mới "cởi bỏ" được vấn đề xe không chính chủ hiện nay. Về nội dung cơ bản của bản dự thảo ở trên đã "nới tay" rất nhiều so với quy định cũ của Bộ này, cái khó nhất  khi thực hiện Thông tư 36 là chứng từ chuyển nhượng thì nay  trong dự thảo nếu không có đã được thay bằng bản cam kết, chỉ cần có thế thôi mà đỡ mất thời gian, tiền bạc, công sức của bao người dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #233420   15/12/2012

    quockythuat
    quockythuat

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hay cho câu:

    1. Trường hợp người đang sử dụng xe (gọi là chủ xe) không có chứng từ chuyển nhượng sẽ phải có đơn cam kết chịu trách nhiệm về nguồn gốc hợp pháp của xe (theo mẫu) và có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn về địa chỉ nơi cư trú của chủ xe (thay cho chứng từ chuyển nhượng xe).

    tôi ra địa phương cư trú xin mẫu đơn cam kết vì xe tôi đã mua qua nhiều đời chủ. cán bộ địa phương nói không có, tra trên mạng cũng không thấy mẫu nào. giao thông huyện thì cứ đè ra mà phạt. 

    là một người dân ít am hiểu về pháp luật, tôi thiết nghĩ như vậy phải chăng chỉ là chiêu vừa đá bóng vừa thổi còi??? chúng tôi biết đi đâu làm thủ tục khi không nhận được một sự hỗ trợ, giải đáp nào từ phía chính quyền địa phương.

     

     

    Cập nhật bởi quockythuat ngày 15/12/2012 08:00:25 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #233429   15/12/2012

    haroro2912
    haroro2912

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    hic, đúng là quy định xe chính chủ đang trở thành đề tài nóng vs mọi ng

    thật chán vs PL VN cứ quy định chồng chéo nhau khiến dân hiểu nhầm

    vay the chap so do - ban sach online - tin tuc cong nghe

     
    Báo quản trị |  
  • #233513   15/12/2012

    nguyenkimvu
    nguyenkimvu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi thấy cần lên phát thanh ,báo chí  vi tôi có người bạn mua xe .một hôm trời mưa bỏ giấy tờ vào xe rồi bị mất xe ,nhưng giấy đăng ký ko phải tên của bạn tôi .nên việc cam kết thông báo đến chủ củ thì ko thể được

     
    Báo quản trị |  
  • #233719   17/12/2012

    Đây mới chỉ là dự thảo thôi chứ chưa được thông qua nên ra địa phương hỏi chưa có là đúng rồi. Dự thảo này mới được đưa ra để lấy ý kiến thôi. Chúng ta phải chờ xem khi nào sẽ được thông qua và chính thức áp dụng ?

     
    Báo quản trị |  
  • #236967   03/01/2013

    BuiDuyCuong
    BuiDuyCuong

    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm thế nào để sang tên đổi chủ khi chỉ có duy nhất một giấy mua bán xe (xe máy) ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #237264   04/01/2013

    thanhnampd
    thanhnampd

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2012
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 11 lần


    • Cũng chính nhờ xe chính chủ mà vợ tôi vừa đựợc công an gọi lên lấy lời khai việc mất xe cách đây hơn hai năm. Lý do, người mua xe (xe gian)có nghi ngờ về địa chỉ chính chủ, nên đến công hỏi thì sự việc lộ ra. Hy vọng vợ tôi nhận lại xe. Hoan hô xe chính chủ, nhưng bên cạnh vẫn còn nhiều điều bất cập, cho nên Nhà nước cần có nhiều giải pháp hữu hiệu nhất!

    Thanh Năm. Email: thanhnampdn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhnampd vì bài viết hữu ích
    SAdmin (04/01/2013)
  • #237345   04/01/2013

    Còn trượng hợp mượn xe người khác đi chưa nghe đề cập nhỉ?

    Cứ đi, rồi sẽ đến

     
    Báo quản trị |  
  • #237390   04/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13289)
    Số điểm: 91816
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4618 lần
    SMod

    Xe mượn người khác đi thì cứ mượn thôi, lưu hành bình thường, nhớ là có giấy phép lái xe, mượn xong nhớ trả lại là được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thanhhr68 (05/01/2013)
  • #237817   07/01/2013

    thosy
    thosy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em có 1 thằng bạn nó mua xe 1 chiếc xe TQ nhưng giờ nó là đời chủ thứ 3 có giải quyết đc cho nó hay kg và lỡ người chủ đầu kg ra chuyển nhượng sang tên thì phải làm sao

     
    Báo quản trị |  
  • #237826   07/01/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1016 lần
    SMod

    thosy viết:

    em có 1 thằng bạn nó mua xe 1 chiếc xe TQ nhưng giờ nó là đời chủ thứ 3 có giải quyết đc cho nó hay kg và lỡ người chủ đầu kg ra chuyển nhượng sang tên thì phải làm sao

     

    Bạn  ơi, chủ đề này đang thảo luận về dự thảo quy định về đăng ký xe của Bộ Công an, bạn muốn giải đáp thắc mắc cá nhân của bạn thì bạn lập chủ đề mới hoặc hỏi ở chủ đề đã có tương tự chứ đừng chen ngang thế này.

    Người chủ đầu mà không làm thủ tục sang tên đổi chủ thì với quy định hiện hành về đăng ký xe thì BOTAY thôi bạn ạ; hoặc phải CHỜ quy định này sửa đổi mà mọi người đang thảo luận ở chủ đề này thì mới không cần chủ đầu ra chuyển nhượng thì vẫn có thể đăng ký được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-