Làm công nhân ở Công ty may có được nghỉ phép năm 14 ngày không?

Chủ đề   RSS   
  • #566586 15/01/2021

    Special29
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 915
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 28 lần


    Làm công nhân ở Công ty may có được nghỉ phép năm 14 ngày không?

    Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 113 Bộ luật lao động 2019 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2021) thì:

    "Điều 113. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

    ..."

    => Như vậy, căn cứ xác định ở đây để được nghỉ 14 ngày phép năm thì người lao động đó phải làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm. Mà để xác định đó có phải là ngành nghề nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hay không thì còn phải tuỳ thuộc vào đặc điểm về điều kiện lao động của ngành nghề đó nữa. Nếu là "may công nghiệp" thì theo quy định tại Quyết định 1629/LĐTBXH-QĐ năm 1996 là ngành nặng nhọc, độc hại.

    Liên quan đến ngành dệt may thì có các văn bản sau quy định: Quyết định 1453/LĐTBXH-QĐ năm 1995, Quyết định 915/LĐTBXH-QĐ năm 1996, Quyết định 1629/LĐTBXH-QĐ năm 1996.

    =>> Thuộc vào một trong những ngành nghề được liệt kê trong các văn bản trên (điều kiện lao động loại IV) thì mới được nghỉ phép năm là 14 ngày.

     
     
    269 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567130   29/01/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Hiện tại căn cứ theo nội dung bạn dẫn để xác định thời gian nghỉ phép năm theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, nếu như công ty quy định về số ngày phép nhiều hơn quy định của pháp luật thì vẫn được, còn tùy theo nội quy, quy chế của doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |