DanLuat 2015

Làm con dấu VPDD

Chủ đề   RSS   
  • #451237 08/04/2017

    hadang252

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm con dấu VPDD

    Chào luât sư:

    Hiện tại công ty em trụ sở chính tại quậnThủ Đức và có mở văn phòng đại diên (VPDD) tại quận Bình Thạnh, vây luật sư cho em hỏi cty em có cần phải làm con dấu ở VPDD không ạ? (Công ty em không có nhu cầu sự dụng con dấu ở VPDD)

     
    9317 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509276   02/12/2018

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2010)
    Số điểm: 12849
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 755 lần
    Lawyer

    Văn phòng đại diện của Doanh nghiệp là đơn vị phụ thuộc không thực hiện chức năng kinh doanh mà chỉ thực hiện chức năng đại diện, Văn phòng đại điện có má số thuế độc lập và kê khai hoạt động bình thường do đó văn phòng đại diện được quyền làm con dấu. Theo Luật Doanh nghiệp thì Văn phòng đại diện thuộc trường hợp phải có con dấu, do đó bạn nên làm con dấu cho Văn phòng đại diện

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #519520   31/05/2019

    phuclaw204
    phuclaw204

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    luatsungothethem viết:

    Văn phòng đại diện của Doanh nghiệp là đơn vị phụ thuộc không thực hiện chức năng kinh doanh mà chỉ thực hiện chức năng đại diện, Văn phòng đại điện có má số thuế độc lập và kê khai hoạt động bình thường do đó văn phòng đại diện được quyền làm con dấu. Theo Luật Doanh nghiệp thì Văn phòng đại diện thuộc trường hợp phải có con dấu, do đó bạn nên làm con dấu cho Văn phòng đại diện

    Ls mà tư vấn tào lao như vậy

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuclaw204 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)
  • #510893   27/12/2018

    huyphuong4694
    huyphuong4694

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định Khoản 2 Điều 45 Luật doanh nghiệp 2014: Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó.

    Do đó, bản chất của VPĐD không phải là một pháp nhân chỉ có thể thực hiện chức năng là thay mặt doanh nghiệp về hành chính, không được thay mặt doanh nghiệp thực hiện các công việc sinh lời trực tiếp nếu như không có sự ủy quyền từ phía công ty mẹ. Nên VPĐD không bắt buộc phải có con dấu trong quá trình hoạt động.

    Trong quá trình hoạt động, VPĐD được ký hợp đồng nếu có sự ủy quyền của doanh nghiệp và trên hợp đồng sẽ đóng theo con dấu của doanh nghiệp, không được phép sử dụng con dấu riêng.

     
    Báo quản trị |  
  • #514962   05/03/2019

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 48 lần


    Chào bạn!

    Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Văn phòng đại diện của Doanh nghiệp là đơn vị phụ thuộc không thực hiện chức năng kinh doanh mà chỉ thực hiện chức năng đại diện. Bản chất của VPĐD không phải là một pháp nhân chỉ có thể thực hiện chức năng là thay mặt doanh nghiệp về hành chính, không được thay mặt doanh nghiệp thực hiện các công việc sinh lời trực tiếp nếu như không có sự ủy quyền từ phía công ty mẹ. 

    Trong quá trình hoạt động, VPĐD được ký hợp đồng nếu có sự ủy quyền của doanh nghiệp và trên hợp đồng sẽ đóng theo con dấu của doanh nghiệp, không được phép sử dụng con dấu riêng.

    Pháp luật không cấm VPĐD làm và sử dụng dấu, tuy nhiên con dấu chỉ có hiệu lực nội bộ, không có chức năng thay mặt doanh nghiệp. VÌ vậy VPĐD không cần làm dấu riêng nếu không có nhu cầu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Giaphat.lawF vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/06/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com